Jijini Nairobi ni saa moja na nusu, wakati ni saa kumi na mbili na nusu asubuhi jijini Kigali. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba Miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia asubuhi hii: kinara wa upinzani nchini Uganda Bobi Wine amewataka vijana kuiga wenzao Kenya kushinikiza mabadiliko. Matokeo ya awali nchini Rwanda yaonyesha Kagame anaelekea kupata ushindi wa kishindo. Wabunge nchini Gambia wakataa kubadilisha sheria inayokataza ukeketaji wa wanawake. Na kule Marekani, chama cha Republicans cha mwidhinisha rasmi Donald Trump kuwa mgombea wake. Hujambo na karibu kwa taarifa kamili. Kinara wa upinzani nchini Uganda, Robert Chagulanyi, maarufu kama Bobi Wine, amewataka vijana kuiga wenzao kutoka Kenya na kuandaa maandamano ya amani kushinikiza serikali kuchukua hatua dhidi ya ufisadi na sheria gandamizi. Kutoka Kampala, mwanahabari wetu Kenneth Lukwago ametutumia ripoti ifuatayo. Robert Shagulanyi maarufu kama Bobby Wine anasema vijana ambao ni wengi lazima wajitokeze kubadilisha hali mbaya kupitia maandamano ya amani. Tuongera okubiriza abavuka be Uganda. Tunawasihi vijana wa Uganda kuiga kile ambacho vijana wa Kenya walifanya kupitia maandamano ya amani. Vijana nchini Kenya walimlazimisha rais wao kuacha ushuru mbaya na kuvunja baraza zima la mawaziri. Hayo ni mabadiliko ambayo yanaweza kutokea hapa ikiwa vijana wa Uganda watatoa shinikizo kupitia ya maandamano ya amani. Wito wake umekuja wakati vijana kadhaa wanatumia mitandao ya kijamii wakiandaa kuandamana hadi bungeni tarehe ishirini na tatu mwezi huu. Waziri anayehusika na masuala ya ndani Meja Jenerali Kahinda Otafili amewataka wananchi kudai uwajibikaji. Usiruhusu watu wakuambia kwamba walaiba kwa niaba yako. Hapana, hatukupigana ili kutajirisha watu. Ukiwa kiongozi Lazima uwe mnyofu na uwajibike. Usichanganye madai ya uwajibikaji kwa matamshi ya chuki. Lakini polisi wameonya watu wote wanaopanga au kuitisha maandamano. Kumekuwa na wito siku za nyuma kufanya maandamano nchini Uganda, lakini wakati mwingi waandaji wamekamatwa na waliokusanyika kutawanywa kwa kutumia vitoa machozi. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Kenneth, tukisalia bado hapo, ni kwamba gharama za juu zaidi za mabomba na usafirishaji zitafanya bei ya petroli kuwa ghali zaidi nchini Uganda kuliko Kenya, kinyume na lengo la Kampala kupunguza bei ya mafuta baada ya kuvunja mkataba wake na Kenya, badala ya kwanza kununua ama na badala yake kuanza kununua mafuta moja kwa moja. Mwili wa rais wa zamani wa Burundi Pierre Buyoya aliyefariki dunia mwaka elfu mbili na ishirini na kuzikwa nchini Mali utarejeshwa jijini Bujumbura siku ya Jumane kuelekea mazishi siku ya Jumatano. Hilari Ngati anaeleza zaidi. Ibada ya kumkumbuka rais huyo wa zamani wa Burundi ilifanyika Jumamosi iliyopita jijini Bamako. Buyoya alifariki dunia nchini Ufaransa baada ya kuambukizwa virusi vya Uviko 19 wakati akikimbizwa uh, hospitalini jijini Paris. Baada ya mwili wake kurejea nyumbani, rais huyo wa zamani anatarajiwa kuzikwa katika eneo la Rutovu alikozaliwa katika mkoa wa Bururi. Mahakama ya juu nchini Burundi mwaka wa elfu mbili na ishirini ilimhukumu maisha jela wakati akiwa nje ya nchi baada ya kupatikana na hatia ya kuhusika na kifo cha rais Melansha Dadae mwaka wa elfu moja mia tisa tisaine na tatu. Michezo ya Olimpiki Paris mwaka elfu mbili ishirini na nne. Msikilizaji, Margaret Chelimo, mwanariadha wa Kenya, atashiriki kwa mara ya kwanza kwenye michezo ya olimpiki ya Paris akiwakilisha nchi yake katika mbio za mita elfu kumi kwa wanawake. Katika mwendelezo wa ripoti zetu maalum kuhusiana na wanamichezo kutoka nchi za Afrika mashariki na kati, mwandishi wetu Jason Sagine alikutana na Chelimo akiwa kambini huko Eldoret na kuzungumza naye. Alizaliwa mwaka 1993 kaunti ya Nandi kaskazini mwa bonde la Ufa nchini Kenya. Mbio yangu nimeanza nikiwa mdogo sana, nikiwa primary, nikashiriki hapo mbio ya 800 n nikafusu kwenda mpaka under 20 kule Presanone, Italy mwaka wa 2009 Akiwa mtoto wa kike wa pekee katika familia ya watoto watano, Margaret alitamani sana kuwa mwanariadha. siku moja kule nyumbani kuna ndeke huwa inapenduka hapo, so huwa naonanga ndeke, alafu huwa najuanga nasikianga wakimbiaji wakikimbia, napanda ndeke, so matumai yangu ilikuwa ya kwamba nichikase nipande ndeke siku moja, alafu nisaidie nyumbani hapa. Anakumbuka alivyojiandaa na kushinda dhahabu yake ya kwanza mwaka elfu mbili kumi na tano jijini Brazzaville, jamhuri ya Congo, kwenye michezo ya bara Afrika. ilikuwa najua mbele kuna Ethiopians, kuna ni, so nilikuwa na ile uoka, so hata kuenda mbele, so ilikuwa ngumu. So nikasema hacha tu nikae hapa. Nilikuwa najua niko na finishing, so nikasema ntangoja tu mpaka lap ya mwisho, alafu nitoke nijaribu nione, kama naweza fuzu, na nikafuzu kupata hiyo medali. Mwaka 2020 Chelimo alikosa kufuzu michezo ya Olimpiki ya Tokyo, Japan, kufuatia jeraha, ila haikukatisha safari yake. Olimpiki ya mwaka huu jijini Paris, nchini Ufaransa, ni ya kwanza kwa Chelimo kushiriki na analenga makuu. Natumai inawezapata kitu kule Olympics, kungang'ana kupata hiyo medali. Kwa sasa, Chelimo anafanyia mazoezi yake katika uwanja wa Kipkeino mjini Eldoret. Nje ya uwanja wa riadha, Chelimo anapenda kucheza na watoto, kutembea na kuenda kanisani, huku akilenga kuwa kocha, kusaidia wanariadha chipukizi ya wa kike atakapostaafu kukimbia. Maris tunakuja. Jason Sagini, Eldoret, RFI Michezo tukisalia hapo nchini Kenya, polisi wamemkamata mshukiwa mkuu wa mauaji wa ya watu ambao sehemu za miili yao iliyokuwa imekatwa vipande vipande na kuwekwa kwenye magunia ilipatikana ndani ya shimo la kutupa taka katika mtaa wa Mabanda kusini mwa mji wa Nairobi. Polisi wakisema mshukiwa amekiri kutekeleza mauaji ya wanawake arobaini na wawili. Bado hapo nchini Kenya, Rais William Ruto sasa anaituhumu wakfu wa Ford kwa kufadhili maandamano ya vijana wa Gen Z ambayo yameshuhudiwa nchini humo katika wiki za hivi karibuni kupinga mswada tata wa fedha uliotupiliwa mbali, maandamano ambayo baadaye yaligeuka kupinga serikali ya Rais Ruto. Wale ambao wana sponsor hiyo violence sisi tunawajua. Mimi nataka niulize watu wa Ford Foundation watuambie, hiyo pesa wanatoa wanatoa ifanye fujo ndio wapate faida gani? Wakifu huo wa Ford tayari umekanusha madai hayo. Wabunge nchini Gambia hapo jana walikataa kubadilisha sheria iliyokataza ama inayokataza ukeketaji dhidi ya wanawake iliyopitishwa mwaka 2015, uamuzi ambao unamaliza rasmi mjadala uliokuwepo kuhusiana na baadhi ya wabunge kutaka makataa hayo kuondolewa, hatua iliyopongezwa na watetezi wa haki za kibinadamu. Mahakama ya Mali hapo jana ilimhukumu kifungo jela mshirika wa imamu mwenye ushawishi mkubwa nchini humo, Mahamud Diko, ambaye amekuwa akiikosoa serikali ya kijeshi hii ikiwa ni msako mkali wa hivi punde dhidi ya wapinzani nchini Burkina Faso. Mwanahabari na afisa mmoja wa juu wa jeshi anayejulikana kwa jukumu lake katika vita dhidi ya ugaidi hawajulikani waliko tangu walipotekwa kutoka nyumbani kwao mwishoni mwa juma lililopita na watu wasiojulikana. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump amepokelewa kwa shangwe katika kongamano la chama chake cha Republican ambapo ameonekana akiwa amefunga bandeji katika sikio lake la kulia kufuatia jaribio la kumuua kwa risasi. Hatutaki kile kilichotokea mwaka elfu mbili na ishirini kitokee tena, lakini hadi wakati tutakapofika, Republicans, lazima tushinde, lazima tutumie kila aina ya nyenzo halali ili kuwashinda Democrats ambao wanaharibu nchi yetu. Tutaenda kulinda maana kura zetu, kwa kuwa hili ndilo jambo la maana tunalopaswa kulifanya ni kulinda kura. Kaeni macho, kwa sababu hawa watu wanataka kudanganya na wanadanganya kwelikweli. Ukweli wa mambo, hiki ndicho kitu wanakiweza, lakini safari hii tutahakikisha sanduku lako la kura linalindwa na sauti yako inasikika. Sauti yake Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani. Mahakama ya Florida nchini Marekani hapo jana ilitupidia mbali kesi ya jinai iliyokuwa inamkabili rais wa zamani Donald Trump kuhusiana na nyaraka za asiri alizohifadhi baada ya kumaliza muda wake madarakani, hatua ambayo inaendelea kumsafishia njia kiongozi huyo.