ni saa kumi na mbili na nusu mjini Lubumbashi, wakati ni saa moja na nusu jijini ya Adis Ababa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba. miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia awamu hii: idadi ya waliouawa na polisi katika maandamano dhidi ya serikali Kenya yafikia hamsini vyama vya siasa nchini Mali vyakataa kushiriki majadiliano yaliyoitishwa na utawala wa kijeshi na Urusi na Marekani zalushiana maneno wakati wa mkutano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Hujambo na karibu kwa taarifa kamili. Tume ya Kitaifa ya Haki za Binadamu nchini Kenya imesema kwamba idadi ya watu waliokufa kutokana na maandamano yaliyoanza mwezi uliopita imefikia hamsini, baada ya hapo jana watu wawili kuripotiwa kuuawa kwa kupigwa risasi na polisi katika maandamano mapya ya kutaka Rais William Ruto aachie ngazi. Mwanahabari wetu Victor Moturi alishuhudia maandamano hayo na ametuandalia ripoti hii. Nairobi, jiji kuu la Kenya, karibu siku nzima polisi walitumia mabomu ya machozi kuwasambaratisha waandamanaji waliokusanyika katikati ya jiji la Nairobi. Waandamanaji hawa wanaelezea ni kwa nini wamejitokeza. Uh, na andamana kama comrade, uh, wa Mount Kenya University, inaweleweka ametoa kabines, but kitu ya kwanza, education first. Shughuli nyingi kama vile usafiri zilionekana kukwama huku maduka vilevile, vile afisi za serikali zikisalia kufungwa. Juzi bodi zimepatikana Mukuru. Then a day later, tumeshaletewa the person behind it with no evidence. Evidence had to be typed. Juu hakuna picha za kuonyesha ni nini ilifanyika. So, reasons ni mingi tu sana. Maandamano haya yalianza mwezi mmoja uliopita yakiongozwa na vijana maarufu kwa jina la Gen Z na kusababisha Rais Ruto kuachana na msaada wa fedha na hata kulifuta baraza la mawaziri. Lakini je, waandamanaji wanataka nini zaidi? Very simple. Decision yenye president alifanya the other time. It was a good decision yes, but haimanishi kwamba tutakwama na hapo. Hiyo ndio penye tunakwama, kuna vitu mingi ile anafaa kufanya. Maandamano haya yamefanyika, huku Tume ya Taifa ya Kutetea Haki za Binadamu katika ripoti yake ya siku ya Jumanne ikisema watu hamsini wa wamepoteza maisha na wengine zaidi ya mia nne wamejeruhiwa, baada ya polisi kutuhumiwa wapiga risasi wakati wa maandamano yaliyopita. Victor Muturi, Nairobi, RFI Kiswahili. Maafisa wengine mia mbili wa polisi kutoka Kenya hapo jana waliwasili nchini Haiti chini ya ujumbe unaoungwa mkono na Umoja wa Mataifa kujaribu kuzima ghasia za magenge ya wahalifu, idadi hii ikifanya Kenya kuwa na jumla ya askari mia nne kwenye taifa hilo. Chama, uh, chama tawala nchini Tanzania CCM hapo jana kilijitenga na mtamshi ya waziri wake wa mawasiliano Nape Nnauye, ambaye kupitia video iliyosambaa mtandaoni alidai kwamba ushindi wa chama hicho hautegemei kura pekee zilizopigwa na raia, akiashiria chama hicho hufanya udanganyifu wakati wa uchaguzi. Matamshi yake yaliibua hisia ya kali kutoka kwa wadai wa uchaguzi, hali iliyomlazimu msemaji wa chama hicho na katibu mwenezi Amos Makala kutoa ufafanuzi. Chama cha Mapinduzi kimejipanga kushinda kwa haki, kwa sababu tunayo rekodi nzuri ya kuwaletea wananchi maendeleo. Na katika hili, nitumie nafasi hii, nimeona mitandaoni kuna kiongozi mmoja amesema eti kwamba ushindi hautegemei kura zilizopatikana kwenye boksi. Anasema inategemea nani anayetangaza matokeo hayo. Nataka niwahakikishie watanzania kwamba kauli hiyo haikihusu chama cha mapinduzi. Hata hivyo, baadaye waziri Nape alijitokeza kutetea matamshi yake, aliyosema alinukuliwa vibaya. Michezo ya Olimpiki Paris mwaka 2024 Msikilizaji, katika mfululizo wa taarifa maalum kuhusu wanamichezo watakaowakilisha mataifa ya ukanda Afrika Mashariki katika michezo ya Olimpiki ya Paris inayoanza Julai 26, hivi leo mwanahabari wetu Jason Sagine anamwangazia mwanariadha Wis Manwere anayekimbia mita mia nne Ugani Kasarani jijini Nairobi, Wisman Muhobe Were anajibidiisha kushiriki olimpiki yake ya kwanza, akielezea ya furaha yake kupata ndoto ile inatimia. Nadhani kwamba anafurahia zaidi. Were alihitaji sekunde 48.57 katika mashindano ya Kipkeno Klasik mwaka huu kuwa mkenya pekee kutinga safari olimpiki kwenye kitengo cha mita 400 kuruka viunzi. Weisman, Were, safari ya bingwa huyu wa taifa kufika hapa si kazi lele mama. Kuna wale ambao walisema una waste time, kuna wale ambao waliona ile potential wakakuja wakasupport na kuna wale ambao walisema huyu hakuna mali. Anaenda mtu anakuja hapa na unamwambia bro, ni aje? Sina training shoes, ana train, nakuachia train, ana vitu zake, anaendesha gari na socks. Akienda kesho mwingine anapatia t-shirt, kesho mwingine anapatia spike, kitu kingine. Si kila mtu ana afford kulipa hiyo uwanja. Bingwa huyu Afrika, nishani ya shaba kwenye mbio za mita 400 kuruka viunzi, ana malengo mengi kwenye Olimpiki, na kwanza katika mashindano ya michujo ni kupita mchujo wa kwanza Apili, hiyo ndiyo inakuwa shida ngumu sana, lakini ukiwa na hesabu zako nzuri, nadhani utajiona katika fainali. Awali Were alishiriki mbio za mita mia moja na kumi kuruka viunzi na mita mia nne ambapo ameshinda medali za shaba kwenye mashindano ya jumuia madola na michezo ya bara Afrika. Inapatia matisha atisha because uh, ukielekea katika Paris, auendi pale kama tu mtu yoyote, bali unaenda pale kama mtu ambaye unaenda kupatia wenzako shida. Were alizaliwa mwaka 1997 kaunti ya Tranzoia, magharibi mwa Kenya. Wanariadha wake wa kuwaiga ni Casten Wahom kutoka Norway na Rai Benjamin kutoka Marekani. Am um, um Wes Manuere, <laughs> Jason Sagini, Nairobi RFI Michezo. <laughs> Sudan Kusini siku ya Jumane ilizindua kampeni ya chanjo ya malaria kwa watoto walio chini ya umri wa miaka mitano katika majimbo sita, ripoti ikionyesha kwamba watoto 18 hufariki kila siku kutokana na ugonjwa huo. Halo Matangazo hayo pia unayapata mbashara katika ukurasa wetu wa Facebook. Nchini Mali, vyama vya kisiasa vimekataa kushiriki mkutano utakaojadili kuhusu mustakabali wa nchi hiyo ambao uliitishwa na mamlaka ya mpito. Wiki iliyopita, Bamako iliondoa makataa ya mikutano ya kisiasa ili kuruhusu kuanzishwa kwa mchakato wa usimamizi wa uchaguzi utakaowezesha uundwaji wa utawala wa kiraia. Yusufu Diawara ni rais wa chama cha Yelema cha waziri mkuu wa zamani Musa Mara Tao... haijatosha bado. Kwa bahati mbaya, tumeingia katika mvutano ambao leo umesababisha kutoelewana. Wapo maafisa wangu kumi na mmoja ambao wamekamatwa, na ni wakati ambapo mamlaka iliamua kusitishwa kwa shughuli za vyama vya kisiasa. Unaona, watu walilazimika kukutana manyumbani, ili kupanga namna ya kuendesha shughuli zao za kisiasa, kwa lengo la kuisaidia nchi kuondokana na hali iliyopo, kufanya kwamba nchi iondoke na utawala wa kipindi cha mpito usiozaa matunda, yaani watu wanapokuwa wameshikiliwa namna hii, sharti kwanza waachiwe huru kabla yetu sisi kushiriki katika mkutano wowote. Sauti yake Yusuf Diawara, rais wa chama cha Yelema nchini Mali. Ujerumani imesema haiwezi kuendelea tena na ushirikiano wa kijeshi wa Niger kwa sababu ya ukosefu wa uaminifu. Mataifa yenye nguvu kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa hapo jana yaliendelea kutofautiana pakubwa kuhusiana na hali ya siasa za dunia, Urusi na Marekani zikirushiana maneno makali. Waziri wa mambo ya nje wa Urusi eh, Sergei Lavrov alituhumu Washington kwa kuendeleza sera za kibaguzi zinazoiwa dunia Uh, ama zinazoigawa dunia, tuhuma zilizokanushwa vikali na balozi wake Linda Thomas-Greenfield: It is clear the hypocrisy displayed, ni wazi unafiki ulioonyeshwa kuhusu mkataba wa Umoja Mataifa, na taifa ambalo limechagua kutumia upanga ni unafiki ambao umeonyeshwa tena katika baraza hili hivi leo na kila siku. Leo tunakusanyika chini ya kivuli cha kukumbatia na kuboresha ushirikiano wa pande zote wa kujitolea, wa sheria za kimataifa, na bado tuna pozungumza Urusi inaendelea kuondoa imani katika taasisi zetu huku ikikiuka kwa makusudi na wazi misingi muhimu iliyoko katika itifaki ya Umoja wa Mataifa. Idara ya ujasusi ya Marekani imetangaza kuwa imeongeza ulinzi kwa rais wa zamani Donald Trump siku chache tangu jaribio la kuuawa. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amekubali barua ya kujiuzulu kwa waziri mkuu wake Gabriel Attal huku akimwomba asalie madarakani kwa muda.