Saa moja na dakika arobaini uh, Afrika Mashariki wakati tunaingia viwanjani mm-hmm, tayari namwona Emmanuel Makundi, karibu Nam, asante bila shaka. Msikilizaji wetu ni buheri wa afya popote pale alipo. Uh, nianzie kule jijini Paris Ufaransa, ambako maandalizi yameendelea ya kushika kasi, wadau mbalimbali wakishauri e, Ufaransa mm wakimpa moyo waziri wa michezo wa Ufaransa pamoja na waandaaji wa michezo ya Paris ya Olimpiki e, kujipanga vizuri kuhakikisha kwamba sherehe za ufunguzi zinakuwa za kufana, na wa hivi punde ni waziri wa michezo a, uh, wa kule nchini uh, Uingereza uh, Huge Robertson ambaye amesema kwamba watu wasimpe shinikizo kubwa sana waziri wa michezo kule Ufaransa na kwamba anaamini itakuwa ni michuano ya kufana kwa sababu hata yeye wakati anashiriki kuandaa michezo ya Olimpiki e, mwaka elfu mbili na kumi na mbili London. Eh, kulikuwa na shinikizo kama hili lakini anaamini kwamba Paris ni michezo ya Olimpiki itafana wakati wa ufunguzi wake. Ule Mto Seine huko tayari? Mto Seine, tangu wikendi iliopita wanasema maji yameendelea kusafishika na wanamichezo wanaweza wakaanza kutumia. Kwa hivyo tunasubiri ripoti ya mwisho ambayo inatarajiwa kutolewa wiki hii pamoja na wiki ijayo wakati michezo itakapokuwa inakaribia kuanza. Naam. Simone Biles, huyu ni mwanasarakasi wa kule nchini Marekani, ni mwanadada ambaye ana mbwembwe kweli katika sarakasi mm -hmm. na wakati wa michezo ya Tokyo kule Japan eh, alishindwa kuendelea akijiondoa kwa kile ambacho alikuwa anasema ni msongo wa mawazo na unajua ilikuwa ni kipindi cha janga la uviko 19 lakini alifanya vizuri sana na kujinyakulia medali za kutosha wakati wa michezo ya olimpiki ya kule Rio de Janeiro mwaka 2016 sasa anajipanga kwa ajili ya michezo ya Olympic Paris mm -hmm na shirikisho la mchezo wa kuogelea duniani eh, Omariba hapo jana limesema kwamba litaongeza namna ya kupima wanamichezo na hasa waogeleaji kutoka Uchina mara baada ya Jumamoja lililopita Uchina kutangaza uh, waogeleaji takriban ishirini na tatu, kumi na moja kati yao ni wale ambao katika michezo ya, ya olimpiki ya Tokyo walituhumiwa kutumia dawa za kusisimua misuli, lakini shirikisho la mchezo linalopinga matumizi ya dawa za kusisimua misuli liliwasafisha likisema kwamba China ilitoa maelezo ambayo yanaaminika. Kwa hivyo na huo usafishaji uliibua maswali uliibua maswali mengi kiasi ambacho wanahoji kwa nini tena wajumuishwe katika michezo ya Olimpiki ya kule Paris. Jana bwana Omariba, timu ya taifa ya Uhispani ilirejea nyumbani na kupokelewa katika gwaridi la aina yake. Mashabiki wapenzi wa timu ya taifa ya Uhispani walijitokeza kwa wingi kuwalaki wachezaji na kuwapongeza kwa namna walivyoicha banga Uingereza kwa mabao mawili kwa moja katika fainali ya michuano ya kombe la mataifa ya Ulaya, lakini sherehe haijaisha kwa sababu leo hii watakuwa na sherehe nyingine ya kumpokea Kylian Mbappe ambaye nitakujuza katika awamu ya pili, atakuwa na wasili saa ngapi? Najua natamani ungelikuwepo. <laughs> Ni kweli nam na mna, sasa tunapata uchambuzi wa magazeti na mwana studioni Ruben Lukumbuka karibu. Asante sana mwenzangu Douglas Omariba, nianze kule Marekani na gazeti la Washington Post, lenyewe laandika rais wa zamani Donald Trump apokelewa kwa shangwe na nderemo katika kongamano la chama chake cha Republican, ambapo amemtambulisha senator JD Vance kama mgombea mwenza um, Omariba, James, uh, David Vance mwenye umri wa miaka 39, amechaguliwa na Trump mwenyewe kuwa mrithi wake wa kisiasa. Umekuwa na taarifa hii Nam. Nam. Na kule Ufaransa gazeti la Le Figaro lakini pia Le Parisien, naona pia Le Monde, magazeti haya yameangazia habari kuhusu askari ambaye alijeruhiwa kwa kudungwa kisu. Mtuhumiwa aliyekamatwa anajulikana ni muuaji amejulikana uh, kwa mauaji mengine mwaka wa elfu mbili kumi na nane. Uh, kutoka huko Ufaransa tuji sasa nchini Kenya Omariba, magazeti karibu yote Daily Nation, The Standard na ni miongoni mwa mengine yameandika habari kuhusu mtu aliyetambulishwa na polisi kama Collins Jumaisi Khalisia, mshukiwa mkuu wa mauaji ya wanawake arobaini na wawili mwenyewe alikiri kuwa alifanya kazi hii tangu mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili akiwemo mkewe. Licho ya kukiri, kukiri naona kwa mfano gazeti na la Nation linauliza swali kwamba mm, je, ni yeye alihusika kule mauaji ya watu tisa ambao hadi kufikia sasa ametambulishwa ha kama mshukiwa. Taifa Leo lenyewe laandika kwa wino uliokolea: Gen Z wanasponsa akimnukuu rais uh, William Ruto. Gazeti hili Taifa Leo, mshukiwa mku, uh, wa mkuu wa mauaji ya watu akamatwa. Gazeti hili pia limeangazia ni Taifa Leo, namna sasa kule Tanzania, gazeti la Habari Leo laandika Samia, uh, nimeridhishwa na Katavi, asifu matumizi fedha za miradi. Huku gazeti la Mwananchi laandika mabasi mia moja kupoza makali mwendo kasi na kule Rwanda naona karibu magazeti yote New Times, Rwanda Today yameandika Kagame yashinda uchaguzi kwa kishindo. Uh, zo, ajizolea kura kwa asilimia tisini na tisa nukta moja tano mbele ya Frank Habineza na Philip Mpayimana. Sasa na, kama na, amepata tisini na tisa nukta nafikiria ni kihistoria, wengine wamepata alamangani. Ni ushindi wa aina yake. Nchini DRC gazeti la Le Volcan News, la andika kuhusu shambulio la bomu la ua watu wasiopungua watatu kwenye mji wa Bweremana. Mengine na, mengi zaidi ni katika awamu ya pili. Nikushukuru Ruben, nikumbuka tupate makala juu ya haki zako, jua haki zako na Benson Wakoli. Nam msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya jua haki zako, makala ambayo siku zote bila shaka hukuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Katika makala leo, msikilizaji, tunaangazia dhuluma zinazodaiwa kutekelezwa na wanajeshi Uingereza ambao wanafanya mazoezi yao kupitia kambi yao moja nchini Kenya, eneo la Nanyuki. Wanajeshi hawa wanadaiwa kuwabaka, kuwaua na hata kuwawacha vilipuzi katika maeneo ya mazoezi ambavyo baadaye hulipuka na kusababisha majeraha na maafa. Karibu katika makala ya leo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli, ambapo nitakuwa msimulizi wako katika makala ya leo. Wanawake ambao wamekuwa na uhusiano wa kimapenzi na wanajeshi Waingereza eneo hilo la Nanyuki wamesimulia namna gani wamesalia na wame majeraha ya mioyo pamoja na roho kutokana na kuachwa na wapenzi wao wa kizungu, wanajeshi ambao baada ya mazoezi wao hurejea nchini mwao na kuzuia mawasiliano yoyote kati yao na wanawake hao ambao baadhi yao huwa na watoto. Kamati ya bunge inayohusika na maswala ya diplomasia na ulinzi nchini Kenya imekuwa ikichunguza madai ya wanawake kubakwa na wanajeshi wa Uingereza, wanawake wengi wakidai imekuwa ni mazoea kwa wanajeshi hawa kuwabaka na hata kuacha na watoto bila msaada wote, anavyoeleza hapa msichana huyu kwamba mchumba wake mzungu alimtapeli kimapenzi. Alikuwa anasema ati, A, ati, mizu, ati, tamudi ati tamudi. Atakuja acharitaya ami atakuja akuja, sasa tuchukue hivo Ula, no. Lakini hiyo ikakuwa ni uongo wake. Si mara ya kwanza kwa wanajeshi wa Uingereza kutuhumiwa kuhusika na visa vya ukiukaji wa haki za binadamu maeneo ya Samburu na Nyuki nchini Kenya wakati wa mazoezi yao. Mwaka elfu mbili na kumi na mbili, mwanajeshi wa Uingereza alituhumiwa kumuua Agnes Wanjiru, msichana aliyedaiwa kuwa katika uhusiano wa kimapenzi naye, na kisha akautupa mwili wake kwenye mtaro wa maji taka. Njoki ni dada yake Agnes na anasema juhudi za kupata haki tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili zimegonga mwamba, kwani imekuwa vigumu kwao kama familia y kupata haki. Tunauliza, ni mpaka lini? Tunataka haki ya shiro itendeke. Tumengojea miaka mingi, miaka kumi na miwili. Tumechoka, tunataka haki yake ya sasa. Baadaye mhusika katika kisa hicho alikiri kutekeleza unyama huo, lakini hadi sasa hajachukuliwa hatua yoyote kutokana na ukosefu wa mipango mahususi kati ya serikali ya Kenya na Uingereza. Si tu visa vya ubakaji na unyanyasaji wa kingono, wanajeshi hao pia wa Uingereza wametuhumiwa kwa kuacha mabomu katika maeneo yao ya mazoezi ambayo baadaye hulipuka na kusababisha maafa na majeraha. Wanajeshi hao wakituhumiwa kukosa kutoa fidia kwa familia ambazo zimeathiriwa na kazi yao. Hawajui hiyo vitu ni nini, na ninasema ni carelessness yao kwa sababu wanajua hiyo kitu ni hatari na wanaweka hauli. Unajua sasa, hata mtoto kama huyu akiona kitu anaweza kota. Kuna siku alikuja apaangeea anatuia kunatakaji ama kukoaji sisi, ndio shida yetu ni sisi Wazee wa maeneo haya wanasema juhudi za kutafuta haki dhidi ya waathiriwa imekuwa changamoto kutokana na wengi wa usiku wa vitendo hivi kukimbilia nyumbani baada ya kumaliza mazoezi yao katika kambi ya Nanyuki. Huyu msichana alikuwa akifanya kazi kwa British ami, alikuwa anaenda kufanya kibarua, lakini kwa maisha ya kawaida. Kwa bahati mbaya, msichana aliweza kupata mimba ya mzungu huyu na alipopata huyo mimba, e, tuliweza kuja kujua baadaye, lakini wakati tumejaribu kufuatilia tunafuatilia mzungu ambaye ako ng'ambo, mzungu tayari ameshaenda ng'ambo. So tulifumilia, tuliongoja mpaka wakati alipojifungua, eh, akajifungua mtoto ambaye ni mzungu. Na alipojifungua huyu mtoto ambaye ni mzungu e, eh, hakuna vile tungefanya ni kung'ang'ana naye eh. Kwa hivyo tuliweza kung'ang'ana na mambo hii mtoto kutokana visa hivi. Kamati ya bunge ya Kenya chini ya mbunge wa Belgut Nelson Koech inayohusika na maswala ya diplomasia na ulinzi imewaambia waathiriwa kwamba inafanya kila juhudi kuhakikisha kwamba haki inapatikana kwa athiriwa sisi, uh, tutaweza kuwaita batuku wakati tutaita batuku wale wazazi wale wajeshi kama huyo ambao tayari wamerudi na waliweza kuzalisha watoto sehemu hii ita, tutawapia batuku lazima watafute ili pia hao waweze kukuja kumiliki, uh, watoto ambao waliwacha hapa nyumbani na pia uh, katika kikao ambao tutafanya sio batuku peke yake, tutafanya kikao na neema tutafanya kikao na atoni general. Mapendekezo ya kamati yanastahili kupeleka kwenye bunge la kitaifa ili kufanyiwa kazi na kuidhinishwa. Jua haki zako na Benson Wakoli. Iwapo ndipo msikilizaji unafungulia redio yako, haya ni makala ya juu ya haki zako, makala ambayo huangazia haki zako tena za kimsingi. Hii leo shabaha yetu ikiwa nchini Kenya, tukiangazia madhila na ukiukaji wa haki za binadamu ambao umekuwa ukitekelezwa na wanajeshi wa Uingereza wanaofanya mazoezi yao nchini Kenya, katika kambi ya BATUK eneo la Nanyuki. Kwa kuendelea katika makala haya msikilizaji, ni kwamba aliyekuwa waziri wa ulinzi nchini Kenya, Aden Duale, alinukuliwa na kituo kimoja nchini Kenya akisema tayari mikakati mahususi na kabambe ilikuwa tayari mezani kuhakikisha kwamba wanajeshi wanaotekeleza maovu nchini Kenya wanafunguliwa mashtaka nchini humo na wala hawana tena kinga kama ilivyokuwa pale awali. every Army, kwa ule mkataba wa ushirikiano sasa tumeweka kipengee ambacho kitaenda bungeni, na bunge limeidhinisha kwamba vitendo vyote vya ukiukaji wa haki za binadamu vinavyotekelezwa hapa nchini, wahusika watafunguliwa mashtaka wa hapa kwetu. Kwa hivyo BATUK uh, wapo hapa nchini kisheria eh, na kutokana na kifu cha Wanjiku tumesema ushirikiano wowote wa kijeshi tutakachotilia saini, saini artists, na washirika wetu sharti we tuwafungulie mashtaka wahusika, wakiwa humu nchini, wanaohusika na ukiukaji wa haki watafunguliwa mashtaka they will be charged. Kauli ya Duale inaungwa mkono na Nelson Koech anayeongoza kamati ya bunge la kitaifa nchini Kenya kuchunguza madhila ya wanajeshi Waingereza wanaoendelea kuwafanyia raia nchini Kenya. Wale maofisa wote ambao watakuja wa Kenya kwa mazoezi ama kuweza kujifundisha mambo ama kutumia ardhi ya Kenya kufanya ma, ma, ma, mafunzo yao na wafanya makosa ama kutoa uhai kwa binadamu yeyote wa taifa hili watachukuliwa hatua kupelekwa kotini. Wanajeshi wa Uingereza hawakuondoka nchini Kenya baada ya taifa hilo kujinyakulia kulia uhuru mwaka 1993. Wameendelea kufanya mazoezi yao kwa kutumia ardhi ya Kenya, huku wakitoa malipo kwa taifa hilo la Afrika Mashariki lakini visa vya ukiukaji haki za binadamu vimeendelea kuripotiwa dhidi ya kambi yao katika eneo la Nanyuki. Mwaka elfu mbili na ishirini na moja, Mkenya mmoja pia alifariki baada ya moto unaodaiwa kuanzisha na wanajeshi wa Ingereza kuteketeza ekari elfu kumi na mbili za msitu wa Kenya wakati wa wanajeshi hao walipokuwa wakifanya mazoezi mwaka uliopita. Mahakama Kuu nchini Kenya iliagiza Uingereza kutoa fidia kwa Wakenya baada ya kisa hicho, ila haijabainika iwapo Uingereza imefanya hivyo au la. Lakini familia mkenya aliyefariki wakati wa mkaso huo inasema bado haijapokea fidia yoyote kutoka kuingereza au kambi ya wanajeshi wa ingereza nchini Kenya. Hatuwezi koja kuendelea kuona wakipiga zoezi katika hii milima ya Loldaiga na pesa yetu nayo wamekalia chini. Hiyo haitaendelea. Kwanza wahakikishe wameweza kupeana compensation. Loldaiga pale, ile fence ambayo wameweka wakamilishe na kama ni kutren waache kutrain kwa vichaka. Juhudi za mashirika ya kiraia nchini Kenya kutaka wanajeshi wanaohusika na visa vya ukiukaji wa haki za binadamu kuchukuliwa hatua pia zimeonekana kugonga mwamba. <muchilio> Nam. Msikilizaji, kwa nukta hiyo, makala haya ya Ijua Haki Zako yanafika kikomo ilivyo ada. Jina langu ni mwandamizi Bwana Benson Wakuli. Hadi makala yajayo, kwa heri ya msikilizaji. Polisi nchini Kenya wamemkamata mshukio mkuu wa mauaji ya wanawake 42 ambao viungo vyao vya mwili vilikatokatwa vipande vipande na kuwekwa kwenye magunia kabla ya kutupwa kwenye shimo la taka. Msikilizaji, unafikiri nini huchangia visa kama hivi kutokea kwa jamii na ni namna gani tunaweza zuia visa kama hivi kwa jamii? Tutumie maoni yako mafupi ya sauti kwenda nambari yetu ya mtandao WhatsApp 254110000420 Naam, kabla ya kutamatisha matangazo yetu, tuangalie taarifa za dunia tulizokuwa nazo awamu hii. Kinara wa upinzani nchini Uganda, Bobi Wine, amewataka vijana kuiga wenzao wa Kenya kushinikiza mabadiliko. Matokeo ya awali nchini Rwanda yaonyesha Kagame anaelekea kupata ushindi wa kishindo. Wabunge nchini Gambia wakataa kubadilisha sheria inayokataza ukeketaji wa wanawake. Na kule nchini Marekani, chama cha Republicans cha muidhinisha rasmi Donald Trump kuwa mgombea wake. Nam, kumalizia kabisa matangazo haya, msikilizaji, tunaingia ili tuweze kupata kibao uh, kutoka kwa ushirikiano wa Vivian na Jose Camidion, mganda huyo na Mkenya, kibao ambacho kinafahamika kama chama Baochochama Vivian akimshirikisha Jose Kamidio. Ni ushirikiano wa Kenya na Uganda ndio ambao wanatutamatishia. Shukrani kwa msimamizi wa matangazo haya Emmanuel Makunde, Ruben Lukumbuka, fundi wa mitambo Collins Kadambi na George Maina. Naitwa Douglas Omariba, tukutane awamu ya pili kwanzia