Wakati tupate taarifa za michezo. Emmanuel Makundi, karibu Makundi. Nam, asante. Nianzie kule Paris nchini Ufaransa, ambako mwenge wa Olimpiki umefika katika jiji la Paris baada ya kuzunguka katika miji ya nchi hiyo pamoja na visiwa ambavyo Ufaransa inavimiliki. Kufika kwa mwingu huu ni ishara kwamba tayari michezo ya Olimpiki inakaribia kuanza, na mwenge huu sasa utazungushwa na kufika katika ikulu ya Shanzelize tayari kwa Rais Emmanuel Macron kupokea na kuashiria rasmi kuanza kwa michezo olimpiki ambayo inasubiriwa na kwa hamna gam. Na leo hii tumeanza kurusha habari za wanamichezo ambao watawakilisha nchi zao katika ukanda wa Afrika Mashariki, matangazo ambayo msikilizaji atarajie kila siku. Naam paka wakati wa Olimpiki, mwanahabari wetu wa michezo Paul Nzioki atakuwa katika jiji la Paris kutujuza atakayokuwa yanaendelea. Lakini nikisalia na hapo, wanariadha wanane wa kipalestina wanaoshiriki katika michezo olimpiki ya Paris e, watakuwa ni alama ya kuonyesha mshikamano kwa raia wa nchi yao wakati huo ambapo wanashuhudia mashambulio mfululizo ya Israel katika eneo la ukanda wa Gaza. Waziri wa michezo wa Palestina anasema kwamba wanamichezo hao watatumika kama chombo cha kuonyesha mshikamano na kupinga vit vitendo vya kikatili vinavyofanywa na Israel kwenye ardhi yao. Katika tenis, mchezaji Carlos Alcaraz jana aliweka rekodi nyingine baada ya kumshinda aliyekuwa bingwa wa dunia wa mchezo huo katika tenis, Novak Djokovic kwa matokeo ya seti 6-2 6-2 na 7-6, na Djokovic anasema kwa kweli umri unamtupa mkono na awezi kushindana na Alkaraz ambaye ni kijana mwenye umri wa miaka ishirini na moja tu peke yake, na ameshinda tuzo ama mataji matatu aa, makubwa aa, katika mashindano matano yaliyopita era ya vijana hii mm -hmm. Katika Tour de France uh, mwendesha baiskeli Tadej uh, Pogacar jana alifanikiwa kushinda katika hatua ya kumi na tano ama mzunguko wa kumi na tano wa mbio hizo maarufu duniani, na alifuatiwa uh, na Jonas Vingegaard na Remco Evenepoel, lakini kiujumla, Tadej anaongoza kwa E, muda wa saa sitini na moja dakika hamsini na sita na sekunde ishirini na nne akifuatiwa na Jonas huku Remko akiwa nafasi ya tatu. Nimalizie na taarifa kuhusiana na michwano ya Yuro ambayo imetamatika hapo jana, na Uhispania ndiyo mabingwa uh, wapya wa taji hilo kwa kuweka rekodi kwa kuwafunga Uingereza mabao mawili uh, kwa moja. Lakini katika Copa America ni michwano na mingine ya kule America na yenyewe imetamatika asubuhi ya leo na ambapo Argentina wamefanikiwa kupata taji hilo kwa mara ya sita kwa kuwafunga Colombia kwa bao moja kwa sifuri bao liopatikana katika muda wa nyongeza. Nikushukuru Emmanuel Makundi kwa taarifa hizo za michezo, asante. Msikilizaji, tunaingia kuangalia taarifa zilizopo magazetini. Ruben Lukumbuka shangia studio, atujuze. Tunaanzia wapi Ruben? tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huko mashariki mwa DRC. Gazeti la Est Info lakini pia Le Volcan News, magazeti haya yameandika habari kuhusu mapigano makali kati ya waasi wa M23 na kundi la Wazalendo kwenye mji wa Kirumba ulioko kilomita mia moja eneo la kaskazini mwa jiji la Agoma. Gazeti la Le Potentiel lakini pia Forum des As, magazeti haya yenyewe yameandika uh, vita vya tikisa chama tawala cha UDPS hakika huenda vikasababisha waathirika wengi uh, kisia, uh, huenda vikaathiri uh, wa, uh, wanasiasa wengi wa, ki, eh, wa vyama mbalimbali vya kisiasa nchini humo. Nchini Rwanda magazeti karibu yote New Times Rwanda Today miongoni mwa mengine um, yameandika kuhusu uchaguzi wa urais unaofanyika hivi leo nchini anaona hapa gazeti la The Monitor la Uganda, katika ukurasa wake wa mbele, picha ya rais wa Rwanda Paul Kagame. Gazeti hili laandika, wananchi wa Rwanda wapiga kura katika uchaguzi unaotarajiwa kurefusha muda wa utawala wake Kagame nchini Rwanda. Um, kule Tanzania gazeti la Mwananchi laandika uh, hapa laandika, naona uh, laandika manabii wacharuka, sasa wajibu mapigo, sakata aliyepotea tangu Septemba elfu, eh, elfu mbili ishirini na tatu. Ndugu washusha mzigo kwa polisi. Wakati gazeti la Nipashe kwa upande wake laandika, ah, watoto wajifungua Samia, hakuna kichwa aonya. Kule nchini, eh, hapa nchini Kenya gazeti la Daily Nation laandika kuhusu kupatikana kwa miili kadhaa eneo la Mukuru kwa Njenga likimnukuu kaimu mkuu wa polisi Douglas, Kanja akisema matokeo ya uchunguzi wa mwanzo unaoonyesha kuwa maiti zote zilizopatikana katika jalala la Kware jijini Nairobi zilikuwa za kike ambazo zilikatwa vipande vipande na kwamba atahakikisha uchunguzi wa haki na usawa unafanyika na mtaarifa ambayo imezungumziwa sana mm -hmm. Um, hata na vitengo mbalimbali mbali, vya usalama ni kweli kabisa. Gazeti la Taifa Leo nchini Kenya lenyewe uh, laandika afadhali Ruto kuliko Gashagwa. Oburu aambia wanaosema Ruto must go, hurumia kijana wetu Kindiki. Wazee wamwambia Ruto wakimsihi amteue tena serikalini. Hili ni gazeti la Taifa Leo nam uh, nikimalizia na magazeti hapa ya kule Ulaya, gazeti la Le Figaro laandika shambulio dhidi ya Donald Trump latishia la kuingiza Marekani kwenye machafuko. Ni kushukuru sana Ruben Lukumbuka. Tupate makala juu ya haki zako, jua haki zako, na Benson Wakoli. Nam msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya juu ya haki zako, makala ambayo siku zote bila shaka hukuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Katika makala leo, msikilizaji, tunaangazia dhulma zinazodaiwa kutekelezwa na wanajeshi wa Uingereza ambao wanafanya mazoezi yao kupitia kambi yao moja nchini Kenya, eneo la Nanyuki. Wanajeshi hao wanadaiwa kuwabaka, kuwaua na hata kuwawacha vilipuzi katika maeneo ya mazoezi, ambavyo baadaye hulipuka na kusababisha majeraha na maafa. Karibu katika makala ya leo. Jina langu mimi ni Bwana Benson wa Koli, ambapo nitakuwa msimulizi wako katika makala ya leo. Wanawake ambao wamekuwa na uhusiano wa kimapenzi na wanajeshi Waingereza a eneo hilo la Nanyuki wamesimulia namna gani wamesalia na wame majeraha ya mioyo pamoja na roho kutokana na kuachwa na wapenzi wao wa kizungu, wanajeshi ambao baada ya mazoezi wao hurejea nchini mwao na kuzuia mawasiliano yote kati yao na wanawake hao, ambao baadhi yao huwa na watoto. Kamati ya bunge inayohusika na maswala ya diplomasia na ulinzi nchini Kenya imekuwa ikichunguza madai ya wanawake kubakwa na wanajeshi hawa Uingereza, wanawake wengi wakidai imekuwa ni mazoea kwa wanajeshi hawa kuwabaka na hata kuacha na watoto bila msaada, wote anavyoeleza hapa msichana huyu kwamba mchumba wake mzungu alimtapeli kimapenzi, alikuwa anasema ati atakuja Mbani. acharita sasa tuchukue hivyo Ula, no, lakini hiyo ikakuwa ni uongo wake. Si mara ya kwanza kwa wanajeshi wa Uingereza kutuhumiwa kuhusika na visa vya ukiukaji wa haki za binadamu maeneo ya Samburu na Nyuki nchini Kenya wakati wa mazoezi yao. Mwaka elfu mbili na kumi na mbili, mwanajeshi wa Uingereza alituhumiwa kumuua Agnes Wanjiru, msichana aliyedaiwa kuwa katika uhusiano wa kimapenzi naye na kisha akautupa mwili wake kwenye mtaro wa maji taka. Njoki ni dada yake Agnes na anasema juhudi za kupata haki tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili zimegonga mwamba, kwani imekuwa vigumu kwao kama familia kupata haki. Tunauliza, ni mpaka lini? Tunataka haki ya shiro itendeke. Tumengojea miaka mingi, miaka kumi na miwili. Tumechoka, tunataka haki yake sasa. Baadaye mhusika katika kisa hicho alikiri kutekeleza unyama huo, lakini hadi sasa hajachukuliwa hatua yoyote kutokana na ukosefu wa mipango mahususi kati ya serikali ya Kenya na Uingereza. Si tu visa vya ubakaji na unyanyasaji wa kingono, wanajeshi hao pia Waingereza wametuhumiwa kwa kuacha mabomu katika maeneo yao ya mazoezi ambayo baadaye hulipuka na kusababisha maafa na majeraha, wanajeshi hao wakituhumiwa kukosa kutoa fidia kwa familia ambazo zimeathiriwa na kazi yao. Hawajui hiyo hiyo vitu ni nini, na ninasema ni carelessness yao, kwa sababu wanajua hiyo kitu ni hatari na wanaweka hauli. Unajua sasa, hata mtoto kama huyu akiona kitu anaweza okota sisi, si, sisi. Wazee wa maeneo haya wanasema juhudi za kutafuta haki dhidi ya waathiriwa imekuwa changamoto kutokana na wengi wa usiku wa vitendo hivi kukimbilia nyumbani baada ya kumaliza mazoezi yao katika kambi ya Nanyuki. Huyu msichana alikuwa akifanya kazi kwa British Army, alikuwa anaenda kufanya kibarua lakini kwa maisha ya kawaida kwa bahati mbaya, msichana aliweza kupata mimba ya mzungu huyu na alipopata huyo mimba e, tuliweza kuja kujua, kujua baadaye, lakini wakati tumejaribu kufuatilia tunafuatilia mzungu ambaye yako ng'ambo. Mzungu tayari ameshaenda ng'ambo, so tulifumilia, tuliongoja mpaka wakati alipojifungua. Eh, akajifungua mtoto ambaye ni mzungu, na alipojifungua huyu mtoto ambaye ni mzungu eh, hakuna vile tungefanya ni kung'ang'ana naye. Kwa hivyo tuliweza kung'ang'ana na mambo ya huyu mtoto. Kutokana na visa hivi, kamati ya bunge ya Kenya chini ya mbunge wa Belgut Nelson Koech inayohusika na maswala ya diplomasia na ulinzi imewaambia waathiriwa kwamba inafanya kila juhudi kuhakikisha kwamba haki inapatikana kwa athiriwa. Sisi uh, tutaweza kuwaita batuku, wakati tutaita batuku wale wazazi, wale wajeshi kama huyo ambao tayari wamerudi na waliweza kuzalisha watoto sehemu hii Tutawapia Batuk lazima watafute, ili pia hao waweze kukuja kumiliki e, watoto ambao waliwacha hapa nyumbani na pia e, katika kikao ambao tutafanya, sio Batuk peke yake, tutafanya kikao na Nema, tutafanya kikao na atoni general. Mapendekezo kamatii yanastahili kupelekwa kwenye bunge la kitaifa ili kufanyiwa kazi na kuidhinishwa. Jua Haki Zako na Benson Wakoli. Iwapo ndipo msikilizaji unafungulia redio yako, haya ni makale, makala ya Jua haki Zako, makala ambayo huangazia haki zako tena za kimsingi. Hii leo shabaha yetu ikiwa nchini Kenya, tukiangazia madhila na ukiukaji wa haki za binadamu ambao umekuwa ukitekelezwa na wanajeshi wa Uingereza wanaofanya mazoezi yao nchini Kenya, katika kambi ya BATUK, eneo la Nanyuki. Kwa kuendelea katika makala haya msikilizaji, ni kwamba aliyekuwa waziri wa ulinzi nchini Kenya, Aden Duale alinukuliwa na kituo kimoja nchini Kenya akisema tayari mikakati mahususi na kabambe ilikuwa tayari mezani kuhakikisha kwamba wanajeshi wanaotekeleza maovu nchini Kenya wanafunguliwa mashtaka nchini humo na wala hawana tena kinga kama ilivyokuwa pale awali Every Army, ule ba, India, sasa, kipenge, bungeni, kwa ule mkataba wa ushirikiano sasa tumeweka kipengee ambacho kitaenda bungeni na bunge limeidhinisha kwamba vitendo vyote vya ukiukaji wa haki za binadamu vinavyotekelezwa hapa nchini, wahusika watafunguliwa mashtaka hapa kwetu. Uh, kwa hivyo uh, BATUK uh, wapo hapa nchini kisheria uh, na kutokana na kifu cha Wanjiku tumesema years, ushirikiano wowote wa kijeshi tutakachotilia saini na washirika wetu sharti we tuwafungulie mashtaka wahusika wa wakiwa humu nchini wanaohusika na ukiukaji wa haki watafunguliwa mashtaka. Kauli ya Duale inaungwa mkono na Nelson Koech, anayeongoza kamati ya Bunge la Kitaifa nchini Kenya kuchunguza madhila ya wanajeshi wa Uingereza wanaoendelea kuwafanyia raia nchini Kenya. Wale maofisa wote ambao watakuja wa Kenya kwa mazoezi ama kuweza kujifundisha mambo ama kutumia ardhi ya Kenya kufanya ma, ma, ma, mafunzo yao, na wafanya makosa ama kutoa uhai kwa binadamu yeyote wa taifa hili watachukuliwa hatua kupelekwa kotini. Wanajeshi wa Uingereza hawakuondoka nchini Kenya baada ya taifa hilo kujinyakulia kulia uhuru mwaka 1993. Wameendelea kufanya mazoezi yao kwa kutumia ardhi ya Kenya huku wakitoa malipo kwa taifa hilo la Afrika Mashariki lakini visa vya ukiukaji haki za binadamu vimeendelea kuripotiwa dhidi ya kambi yao katika eneo la Nanyuki. Mwaka elfu mbili na ishirini na moja, Mkenya mmoja pia alifariki baada ya moto unaodaiwa kuanzishwa na wanajeshi wa Uingereza kuteketeza ekari elfu kumi na mbili za msitu wa Kenya, wakati wa wanajeshi hao walipokuwa wakifanya mazoezi mwaka uliopita. Mahakama Kuu nchini Kenya iliagiza Uingereza kutoa fidia kwa Wakenya baada ya kisa hicho, ila haijabainika iwapo Uingereza imefanya hivyo au la. Lakini familia mkenya aliyefariki wakati wa mkaso huo inasema bado haijapokea fidia yoyote kutoka kuingereza au kambi ya wanajeshi wa ingereza nchini Kenya. hatuwezi ngoja kuendelea kuona wakipiga zoezi katika hii milima ya Loldaiga na pesa yetu nayo wamekalia chini. Hiyo haitaendelea, kwanza wahakikishe wameweza kupeana compensation. Loldaiga pale ile fence ambayo wameweka wakamilishe na kama ni kutreni waache kutrain kwa vichaka. Juhudi za mashirika ya kiraia nchini Kenya kutaka wanajeshi wanaohusika na visa vya ukiukaji wa haki za binadamu kuchukuliwa hatua pia zimeonekana kugonga mwamba Nam. Msikilizaji, kwa nukta hiyo, makala haya ya haki zako yanafika kikomo. Ilivyo ada, jina langu ni mwandamizi Bwana Benson Wakuli. Hadi makala yajayo, kwa heri ya msikilizaji. Msikilizaji, sasa kuna uwezekano mkubwa wa vikosi vya MONUSCO nchini DRC vikasalia kwa muda kwenye taifa hilo kutokana na ripoti za uwepo wa wanajeshi wa Rwanda wanaowasaidia waasi wa M23. Wewe unaunga mkono vikosi vya MONUSCO kubaki? Je, DRC haikuchukua uamuzi mwafaka kutaka MONUSCO iondoke? Nini kifanyike kurejesha usalama mashariki mwa DRC? Tuma maoni yako kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumlisha 254 110 000 420. Kabla ya kumaliza msikilizaji, tuangalie baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa nazo kwa asubuhi hii. Raia wa Rwanda wanapiga kura leo kuchagua rais na wabunge. Chama cha muungano wa kitaifa nchini Togo cha shutumu vitisho dhidi ya wanaharakati wanaokosoa mamlaka. Na rais wa Marekani Joe Biden na mwenzake Donald Trump watoa wito wa umoja baada ya jaribio la mauaji dhidi ya Trump. Kumalizia kabisa matangazo yetu awamu hii, tunapata kibao hiki cha molomita kutoka kwa Gada akimshirikisha Neli Ngabo na Ken Sole kutoka kule nchini Rwanda. <coughs> Nam kibao cha molomita gad akimshirikisha Nelly Ngabo na Ken Sol kutoka Rwanda, ndio ambao wanatutamatishia matangazo yetu. Msimamizi wa matangazo haya ambaye pia ni mwanamichezo wetu leo amekuwa ni Emmanuel Richard Makundi. Uchambuzi wa magazeti naye Ruben Lukumbuka. Fundu wa mitambo wamekuwa ni George Maina na Collins Kadambi. Naitwa Douglas Omariba, endelea kusikiliza RFI.