Kule Goma ni saa moja na dakika arobaini. Taarifa za michezo. Emanuel Makundi nam asante Douglas, nianzie kule nchini Uingereza. Jana uh, Gareth, uh, Southgate alitangaza kuachia ngazi kama kocha mkuu uh, wa timu ya taifa ya Uingereza baada ya kufungwa katika fainali na Uhispania kwa mabao mawili kwa moja. Uh, Gareth anamaliza miaka takriban nane ya kukifunza kikosi cha timu ya taifa ya Uingereza bila mafanikio makubwa na amekuwa ni moja ya makocha wa Uingereza ambao wamekuwa wakirushiwa mishale mingi ya tuhuma, kashfa, kukosolewa, lakini alikuwa mvumilivu na kusalia miaka nane. Jana anasema kwamba ni uamuzi mgumu aliofikia kuchukua hatua hiyo na tayari wachezaji mbalimbali wamempa pongezi na kueleza namna ambavyo iliwajenga kama mlinda mlango Jordan Pick, kiungo Declan Rice, lakini pia Erben, e, Eberechi Eze a, lakini pia yuko Harry Maguire, lakini pia Prince Williams naye alituma salamu zake kwa Gareth Southgate akimpongeza kwa namna ambavyo alikinoa kikosi cha Uingereza, Maguire akiwa ni mhimili mkuu wa kikosi chake pamoja na kwamba hakujumuishwa katika kikosi cha timu ya taifa ya Uingereza kilichoshiriki michuano ya Euro mwaka huu, pa yeye, pamoja na Marcus Rashford, Rashford bado labda ataandika <laughs> leo <Tumusubiri. laughs>. Katika ukanda huu wa Afrika Mashariki, hapo jana mechi za kukamilisha makundi zilichezwa katika michuano ya Daport, Sekafa Kagame Cup, na tulishuhudia wageni Red Arrows kutoka kule Zambia wakifanikiwa kukata tiketi ya kucheza hatua ya nusu fainali baada ya kuchomoza na ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Asas Jibuti Telecom, ilikuwa ni lazima kwa Red Arrows kushinda mchezo wa hapo jana ili kujihakikishia nafasi hii. Inamaanisha kwamba, eh, sasa Sports Club Villa walibaki katika nafasi ya tatu. Kwa hivyo, um, mabingwa hawa watetezi wa ligi kuu ya Zambia wanatinga hatua ya nusu fainali. Hii inamaanisha kwamba <coughs> APR sasa itamenyana na El Hilal ya Sudan siku ya Ijumaa, wakati hai Al Wadi FC pia ya Sudan itamenyana na Red Bya. Mechi zote za nusu fainali za Jumaa hii na fainali inatarajiwa kupigwa siku ya Jumapili. Jana Gor Mahia walitandikwa kwa mabao mawili kwa sifuri dhidi ya El Hilal, wameaga mashindano. Nilikuwa nacheka nikimwangalia kipa anapigiwa michomo, anaitema na kuingiza kwa makusudi golini. Labda Gor Mahia watamchukulia hatua, lakini tusubiri tuone mambo yatakavyokuwa hapo. Kikosi bora jana ulizungumzia hicho kikosi kwamba si bora, si bora kabisa, na unaona kabisa walikuwa wanahitaji kusajili, la sivyo watapata aibu kubwa katika michezo ya klabu bingwa, uh, barani Afrika, kwa sababu Gor Mahia wanashiriki safari baada ya kutawazwa kuwa mabingwa ligi kuu hapa nchini, uh, Kenya. bingwa mara nne wa mchezo wa tennis Rafael Nadal alikuwa ni miongoni mwa wale ambao wamo katika orodha walioingia katika draw, uh, iliyotangazwa hapo jana ya kucheza michezo wa mashindano ya tenis ya US Open mwaka 2024 baada ya kufanikiwa pia jana kufanya vizuri katika mashindano ya Nodea Open Na kwa kumfunga leo Borg kwa seti mbili kwa. Ni kushukuru pila sana Emmanuel Makundi. Ni, uh, tupate uchambuzi wa magazeti nam ma, Ruben Lukumbuka, wino uliokolea umeandika nini? Wino ah, oui, uliokolea umeandika mengi. Asante sana Omariba, nianzie kule uh, nchini Ufaransa na gazeti la Le Figaro, lakini vilevile vile gazeti la Le Monde, naona hapa Les Echos uh, pia gazeti la eh, Liberation. Magazeti haya yameandika kuhusu uh, kujiuzulu kwa Gabriel Attal kama waziri mkuu kumezua gumzo nchini Ufaransa ni habari ambayo imepewa kipaumbele katika magazeti mengi tu, lakini vile vile magazeti kama Le Figaro lenyewe kwa upande wake laandika usalama wa Trump kule Marekani hivi karibuni uliimarishwa kutokana na vitisho vya Iran, vyombo vya habari vimeandika uh, kule Marekani nam. Kutoka huko Ufaransa, basi tuje moja kwa moja barani Afrika, na hapa anamulika magazeti ya nchini Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo: gazeti la Le Potentiel, lakini pia gazeti la Tempete de Tropik, gazeti la Le Phare. Magati haya yameandika habari kuhusu Butembo wa kuu wa serikali wapiga marufuku maandamano yoyote dhidi ya uvamizi wa Rwanda mashariki mwa nchi hiyo. Ni habari ambayo imechapishwa na gazeti la Le Potentiel. Uh, gazeti hili pia limemnukuu waziri wa habari ambaye yeye ndiye msemaji wa serikali ya DRC Patrick Muyaya akisema uh, wazi kwamba idadi ya wanajeshi wa Rwanda waliovuka mpaka kuelekea Congo kusaidia M23 ni kubwa. Na kutoka Congo huko DRC nielekee nchini Rwanda, na gazeti la New Times gazeti ilaandika muungano unaoongozwa na RPF umepata kura asilimia sitini na mbili katika kura za wabunge na hapa nchini Kenya gazeti la Taifa Leo limeandika kwa wino uliokolea, lakini picha kwenye ukurasa wake wa mbele uh, ya waandamanaji. Gazeti hili laandika kumbe mambo bado, wakati gazeti la Daily Nation lakini pia The Standard na The Star, magazeti haya yameandika hamsini kama idadi ya eh, watu waliopoteza maisha katika maandamano dhidi ya, ya serikali hadi hapo jana. Tuelekee kule nchini Tanzania. Gazeti la Wamachinga laandika, Rais Samia akataa daraja kupewa jina lake. Uh, wakati gazeti la Nipashe laandika, waandishi wazuiwa kusikiliza ushahidi kesi aliyekuwa RC. Muda umeniruhusu kuwa na hayo, nikushukuru sana Ruben, kumbuka tupate makala uchambuzi wa siasa zaji ni kukaribishe kwenye makala ya wimbi la siasa. Jumaa hili tunaangazia siasa za nchini Marekani. Maswala kadhaa yalijitokeza yali mwishoni mwa juma lililopita. Wengi mnafahamu kwamba rais wa zamani Donald Trump alinusurika uh, kifo baada ya kukoswa na risasi na kijana mwenye umri wa miaka 20, ambaye alikuwa anafanya jaribio la kumuua, kitendo ambacho kililaaniwa vikali na wanasiasa wa kule nchini Marekani. Lakini mbali na tukio hilo, kulikuwa na mdahalo um, wa ambao Joe Biden alifanya vibaya na maswala ya afya yake yakaibuka, limeendelea kuwa ni swala mtambuka. Siasa za Marekani kimataifa, na ushirikiano katika jumuiya ya NATO na vita vya Ukraine ni miongoni mwa mambo ambayo yameendelea kugubika kampeni za kuelekea uchaguzi wa mwezi Novemba kule nchini Marekani. Kuzungumzia hili na yanayoendelea kule Marekani, utakuwa nami Emmanuel Richard Makundi. Imewaalika kwenye laini ya simu Ibrahim Rabi, yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania, pamoja na Abdul Karim Matiki pia mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Ni wakaribishe kwenye makala ya wimbi la siasa jumaa hili, shukran sana. Pengine nikianza na, na Ibrahim, unazungumziaje kiujumla, kwa kuanzia tu kinachoendelea katika siasa za Marekani kwa sasa kinakupa taswira gani kuelekea Novemba? Uh, kiuhalisia siasa za Marekani uh, kwa uchaguzi wa mwaka huu zimekuwa tofauti sana na miaka ya nyuma, kwa sababu uh, miaka ya nyuma siasa ilikuwa inatabirika na upepo ulikuwa unaonekana vizuri kabisa, unaweza ukavuma kwa upande huu, lakini uh, kwa sasa siasa ya Marekani ya ndani imevurugika kwa kiwango kikubwa sana. Uh, imevurugika kiitikadi, kimisimamo Uh, na vyovyote vile lakini siasa imevurugika sana ya Marekani uh. Kwa miaka mingi tulizoea kuona siasa ya kimarekani kama ile siasa ya upinzani mkubwa au ya upinzani mkali kwa kutetea sera na vitu kama hivyo, uh, lakini kwa miaka ya karibuni tumeona siasa ya Marekani imegeuka kuwa siasa yenye chuki zaidi uh, inaonyesha kuigawa sana Marekani kuliko kipindi chochote. Atiki, pengine wewe unazungumziaje, una kwa namna ambavyo upepo una, unaenda ni dhahiri kabisa kwamba jahazi linaonekana kabisa linaelekea upande gani. Ushindi kwa kwa Trump mpaka sasa hivi umeshakuwa ni dhahiri kabisa. Nimejaribu kuona opinion polls za mashirika mbalimbali, kabla hata Trump hajajeruhiwa au kunusurika kuuliwa, tayari alikuwa akimwacha Biden. Unaamini kwamba kura ya maoni inaweza ikatoa taswira ya nani mshindi? Kwa sababu wakati mwingine inaweza ikawa na makosa, mara chache sana kwa wenzetu, kwa kura za, ma, za, za maoni za wenzetu walioendelea, mara chache sana kuto, kupata tofauti. Mara nyingi hata safari hii umeona Uingereza walitabiria Starmer atashinda na kweli ameshinda. Kwa hiyo mimi nasema kwamba na hali yenyewe ya siasa ilivyo, kwa hiyo unaweza kuona kwamba ana turufu anazoziringia, na kwa kweli hizo turufu anazoziringia zinaweza zikampaisha. Ibra, pengine kwa namna unavyomwangalia Trump, unadhani kitu gani cha tofauti anakuja nacho ambacho kinaweza kikawashawishi raia wa Marekani wakamwamini tena, tofauti na yale mambo ya, ya, ya, ya ubaguzi anayodaiwa kuwa nayo? Kwangu mimi kikubwa ninachokiona ni uwezo wake binafsi wa, wa kiafya, uwezo wa kuzungumza na vitu kama hivyo. Ndio hivyo ambavyo kuwa naweza kusema demokrati mara hii wamekosa mgombea sahihi. Nadhani hesabu zao hazikwenda sawa mwanzo, kwa sababu wademokrati waliamini sana kuwa uh, wingi wa kesi ambazo zilikuwa zinamkabili Trump huenda uh, zingemtoa kwenye kinyang'anyiro cha, cha nafasi ya urais. Kwa hiyo wakategemea sana hilo, na itakuwa njia nyepesi kwa Biden, lakini wanakwenda mpaka mwisho wanaona Trump na kesi na bado anaendelea lakini kama wangekuwa na uhakika kuwa Trump atashinda zile kesi na atasimama kwenye kugombea nafasi ya urais, sidhani kama wademokrati wangekubali kwenda na Biden, kwa sababu kiuhalisia wanafahamu uwezo wa Biden na pengine kesi ambazo zimekuwa zikimwandama Trump, baadhi amekutwa na hatia lakini bado hajapewa hukumu, nyingine imefutwa, kama hivi karibuni, ya zile nyaraka kama aliyokuwa nayo uh, Joe Biden wakati akistaafu kama makamu wa rais. Unadhani ulikuwa ni mkakati wa Demokrats kuhakikisha kwamba wanamgadhabisha Trump na kumtoa katika reli kama waswahili wanavyosema? Ni kweli unaweza ukahisi vile kama yeye Trump mara kadhaa amekuwa akisema kuwa hizi kesi nyingi zinatengenezwa kisiasa, lakini Marekani mfumo wa mahakama ni mfumo ambao uko huru sana. Ukitazama kesi ya mwisho ambayo uh, Trump walimtia hatiani ni majaji wote kumi na mbili walisema alikuwa amekutwa ame, ame na hayo makosa lakini, uh, ukiangalia uchaguzi ule wa 2020 ambao ulimalizika, tuliona ile iliyotokea Januari sita, uvamizi wa Capitol Hill na wafuasi wake, fujo walizofanya. Kwa hiyo kwa, kwa Marekani alikuwa na mashtaka, kuna mashitaka mashtaka ambayo yalikuwa na mkabili Trump moja kwa moja, alikuwa anashtakiwa kwa kile alichokifanya, lakini kuna mashtaka pia ambayo unaweza kuhisi kama kuwa labda yalitengenezwa kuongeza nguvu ya kile kilichotokea. Abdul Karimu Watiki, unadhani swala la afya ambalo limekuwa mjadala mkubwa Marekani, afya ya Rais Joe Biden, linaweza likamkwamisha katika azma yake ya, ku, ya kupewa nafasi kwa muhula wa pili? Kwa namna siasa za Marekani hivi sasa zilivyobadilika, unadhani watu pia wanaweza kawa kidogo wamepunguza imani na Biden kwa sababu ya afya? Nadhani afya, unajua, si tatizo sana. Marais wengi wamekuwa wakiumwa na wakipata matibabu na wakitibiwa, lakini suala la rais Biden si kama ni afya tu, mi nadhani ni mgogoro pia wa utu uzima zaidi, ume- ule uzee umemwandama kwa kasi, kwa sababu ile kuanguka anguka chini maanake unaweza kusema kama vile mtu kalewa ama ile kupita vipaza sauti, anapita podium wanap... yaani, nimekuwa ni vi, vituko ni rais mwenye vituko vingi. Kwa hiyo hiyo pekee yake inamtoa ina katika, katika njia kuwepo kwake kunaweza kuna, kuna, kuna kukaleta hasara kubwa, lakini tatizo lingine ni kwamba ha, ha, ha, organize kwa haraka, ni nani ambaye anaweza kumrithi na ambaye anaweza kufanya vizuri, wako katika ni disarei. kwa, kwa lugha ya ki, ki, kimombo wanasema wako kwenye disarei position, yani mm. wametawanyika wenyewe oh, yeah, hawajifahamu. Ibra, tukiwa tunaelekea kumaliza, sera za Trump ni kama sera za vyama vyenye misimamo, msimamo wake kuhusu vita ya Ukraine, msimamo wake kuhusu kufufua na kuimarisha uchumi wa Marekani, maswala ya ajira na maswala ya afya, unadhani haya ndiyo ambayo uh, mambo uh, takriban manne yatakayombeba Trump dhidi ya Joe Biden? Uh, sidhani kama ni, ni hayo. Nadhani kikubwa zaidi ambacho kinakuja kumbeba Trump ni sera yake ya, ya uhamiaji tu ndio ambayo wamarekani wengi wanaielewa sana mm. lakini uh, maswala kama ya vita na nini sioni sana, kwa sababu hili ni, hii ni sera ya nchi. Hata Trump sahivi anaizungumza ki, ki, ki, ki, naweza kusema kisiasa zaidi, kwa sababu hebu nenda kwenye taarifa ambayo marekani waliitoa mwanzo wa mwaka kuzungumza kuhusu biashara ya nje ya silaha, mwaka huu alifanya vizuri sana katika miaka miwili ambayo ilipita. Sasa unajiuliza najiuliza kuwa makampuni makubwa ya silaha ni ya Marekani, na uchumi mkubwa, ndio wao wanafaidika kupitia hilo. Ni, ni kauli ya kisiasa zaidi, nadhani kinachokuja kumbeba ni kauli zake hasa za uhamiaji uh, na, na yani mtiririko wake ni mzuri zaidi ukilinganisha na, na na Republican ambao kuwa wao hawapendi kabisa kitu kinaitwa ugeni na hawavutiwi hawa na hilo swala tiki. ah, kwa kumalizia, unaona Biden anaweza akafufua matumaini ya Wamarekani baada ya kufanya vibaya katika mdahalo, kwa sababu tayari ameshakubali, eh, kufanya mazungumzo mengine mwezi Septemba. Hiyo anasema mchambuzi mwenzangu, kusema suala la vita vya Ukraine ni kwa sababu sio sio sio hoja. Mimi nasema ni hoja, kwa sababu hela za Wamarekani ndio zina mchango mkubwa sana katika kusaidia kwenye NATO. Hela za Marekani ndio zinasaidia na zile nchi zilizoathirika kiuchumi kutokana na za Ulaya Mashariki kutokana na hiyo vita, hiyo hela inayo ni zaidi kuliko hata hiyo faida inayopatikana kwenye biashara ya silaha, hilo moja. Lakini vilevile vile kuhusu uwekezaji, anataka kurudisha uwekezaji, badala wama... vitu vingi vya Wamarekani viwe vinatengenezewa China, alafu ndio vijie viuzwe China. Yeye ameamua kwamba atakuwa na sera maalum, kwa sababu kule ni cheap labor, kuhakikisha kwamba Wamarekani ndio wana, wana, wana, wanafanya katika viwanda hivyo, na uwekezaji unarudi ndani ya viwanda hivyo, na yeye kupunguza zaidi biashara na, na uwekezaji kwa kupitia kwa mataifa hayo ya nje ili kuweka sera za Trump zinamfanya ashinde vibaya sana, na kuliko hata hiyo umaarufu walopata kwa kupigwa risasi ama umaarufu walioupata kwa ajili ya kumbambizia kesi ambazo kikatiba Marekani, ni anayo haki tu labda awe na treason, anayo haki ya, ya kugombania uraisi. Walikuwa wanajipotezea muda pia wao wenyewe democratic, baada ya kufanya mambo ya maana wanashughulika na sindikati za kumba, kumbambikizia kesi Trump. Kwa hivyo huoni kama Biden anaweza aka zinduka katika sintofahamu waliyoipata katika mdahalo uliopita na mdahalo unaokuja, yupo yupo kwenye yupo, yupo yupo kwenye usingizi ambao wanusika puti, ambayo, ambayo sidhani kama fahamu zinaweza zikamrejia tena. Nam msikilizaji, uh, hayo ni maneno ya Abdulkarim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania, lakini pia tumekuwa na Ibrahim Rabi, mchambuzi wa siasa za kimataifa pia akiwa nchini Tanzania. Niwashukuru kwa kushirikiana pamoja nasi kwenye makala ya wimbi la siasa juma hili. Asanteni sana. Asante ah, sana. Nashukuru sana, shukrani sana. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Hadi wiki ijayo, kwa heri. Rwanda, Rais Paul Kagame amechaguliwa tena kuongoza taifa hilo kwa muhula wa nne wa miaka tano. Msikilizaji, tunakuuza mazungumziaji uchaguzi wa Rwanda na ushindi wa Rais Paul Kagame. Je, upinzani nchini Rwanda una nafasi gani na Afrika kwa jumla? Wasiliana nasi kwa kutuma maoni yako mafupi ya sauti kwenda nambari yetu ya mtandao WhatsApp 25411420 Msikilizaji, kabla tumalize matangazo yetu, tuangalie taarifa ambazo tumeziangazia asubuhi hii. Wanajeshi wa serikali ya DRC waendelea kupigana na waasi wa M23 jimboni Kivu kaskazini. Nchini Tunisia wanahabari walalamikia ukandamizaji wakati huu wa kampeni za uchaguzi. Na Urusi na Marekani za rushia na maneno makali wakati wa mkutano wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Kutukamilishia kabisa matangazo haya ni kibao chake Elijah Kitaka, kibao cha dawa, kutoka kule nchini Uganda, Mutima. Onda mkwano ondazaomukwano munga wakuguga okusinga banti nsomoze emigga mingi nga noonya amazzin ebaseiri hakuna dawa baby yo diyo ni wa dawa kibao cha dawa kutoka kwa Elijah Kitaka kutoka kule nchini Uganda. Ndio anatukamilishia matangazo ya leo. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Emmanuel Makundi, mwenzangu Ruben alikumbuka, shukran. Mafundi wa mitambo pia Collins Kadambi na George Maina. Naitwa Douglas Omariba, kwa heri <tabula>