Ni saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio In France International. Caroline Coril. Iliyomo awamu ya pili: raia wa Rwanda washiriki uchaguzi wa urais, Rais Paul Kagame akibashiriwa kushinda uchaguzi huo. Idara ya upelelezi nchini Kenya huwasema wamemkamata mshukiwa wa muuaji tatanishi ya wanawake jijini Nairobi. Wabunge wa Gambia huwapigia kura sheria ya kuharamisha uteket, uteketaji wa wanawake na wasichana. Rais wa zamani nchini Marekani Donald Trump kurejea kwenye kampeni baada ya jaribio la kumuua. Tuanzie kule Rwanda. Kura zimeanza kuhesabiwa nchini humo baada ya mamilioni ya wapiga kura kuanzia leo asubuhi kujitokeza kumchagua rais na wabunge. Kiongozi wa muda mrefu Paul Kagame, ambaye anapambana na wapinzani wake wawili Frank Habineza kutoka chama cha Green na mgombea binafsi Philip Mbaimana, anatarajiwa ana kushinda. Mwandishi wetu wa Kigali Christopher Karenzi ametuma ripoti ifuatayo. Uchaguzi mkuu wa rais na wabunge kote nchini Rwanda umeanza saa 12 asubuhi na kumalizika saa tisa mchana saa za Kigali. Zoezi hili la kupiga kura limemalizika salama salimini. Yusufu Kanani ni mkazi wa Kigali. Baada ya kupiga kura, alikuwa na haya ya kueleza. Ni furaha kubwa kuona kama mi mwananchi nimepata uhuru uh, kuchagua president ana wa kuchagua na wabunge, lakini nazungumza sana kuhusu transporti. Kingine tukipata bahati, atuletea kama gari ya moshi, inaweza kuwa vizuri sana. Mfashingabo Erike ni mkazi wa Kigali katika mtaa wa Remera, alikuwa na haya ya kueleza mara baada ya kuchagua rais na wabunge. E, si tangu nikuwa pape, sasa nachagua presidenti ambaye alikuwa anifurahisha eh. Mwenyekiti wa chama cha RPF Ngotanye, Paul Kagame amepiga kura yake akiwa katika wilaya ya Gasabo mjini Kigali. Naye mgombea binafsi Maimana Filipe aliyekuwa katika wilaya ya Kichukiro mjini. Mwenyekiti wa chama cha Kijani Dr Frank Abineza, yeye amepiga kura yake katika mtaa wa Kimirongo wilaya ya Gasabo jijini Kigali. Tume ya Taifa ya Uchaguzi NEC imesema kwamba matokeo ya awali ya uchaguzi wa rais wa jamhuri yatatangazwa usiku wa leo tarehe 15 Julai 2024. Christopher Karenzi, Kigali, RFI Kiswahili. Kutoka Kigali tuelekee kule Burundi. Mwili wa rais wa zamani wa Burundi Pierre Buyoya aliyefariki dunia mwaka 2020 na kuzikwa nchini Mali utarejeshwa jijini Bujumbura siku ya Jumanne kuelekea mazishi siku ya Jumatano. Ibada ya kumkumbuka rais huyo wa zamani wa Burundi ilifanyika Jumamosi iliyopita jijini Bamako. Buyoya alifariki dunia nchini Ufaransa baada ya kuambukizwa virusi vya UVIKO 19 wakati akikimbizwa hospitalini jijini Paris. Baada ya mwili wake kurejea nyumbani, rais huyo wa zamani anatarajiwa kuzikwa katika eneo la Rutovu alikozaliwa katika mkoa wa Bururi. Wakati wa uhai wake aliongoza mara mbili kati ya mwaka elfu moja mia tisa themanini na saba hadi mwaka elfu moja mia tisa tisaini na tatu baada ya mapinduzi ya kijeshi dhidi ya kiongozi wa wakati huo Jean Baptiste Bagaza, na baadaye kati ya mwaka elfu moja mia tisa 96 hadi mwaka wa elfu mbili na tatu. Aidha, aliteuliwa kuwa mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Chad mwaka wa elfu mbili na nane, lakini pia nchini Mali. Mahakama ya juu nchini Burundi mwaka wa elfu mbili na ishirini ilimhukumu maisha jela wakati akiwa nje ya nchi baada ya kupatikana na hatia ya kuhusika na kifo cha Rais Melansha Dadae mwaka wa elfu moja mia tisa tisaine na tatu. Takriban watu hamsini wa wamewawa katika uvamizi wa mwishoni mwa juma uliofanywa na wanamgambo wa Mobondo katika kijiji cha Kinsele katika eneo la Kwamoth nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Felix Chalo amevalia njuga taarifa hiyo. Kulingana na shuhuda ya mbunge mteule wa eneo hilo la Kwamoth David Bisaka na chifu wa kijiji jirani cha Kimomo, zaidi ya wanamgambo wa 40 waliuliwa huku pia askari kadhaa wakiuliwa katika uvamizi huo. Maiti za waliouliwa Zilikusanywa na huduma za usalama kwenye eneo hilo baada ya jeshi kufanikiwa kuwafurusha wanamgambo hao kwa mara nyingine tena chini ya wiki moja, kulingana na Bisaka Wanamgambo arobaini na wawili wa Mabondo, askari tisa na mwanamke mmoja, mke wa mwanajeshi, waliuliwa na tayari maiti za askari na mwanamke huyo zimesafirishwa kwenda kwenye hifadhi ya maiti jijini Kinshasa baada ya kufurushwa na jeshi katika eneo hilo la Kinsele Jumaa iliyopita. Wanamgambo hao walishambulia tena eneo lililo chini ya udhibiti wa jeshi katika kijiji hicho siku ya Jumamosi. Tangu Halamisi iliyopita, hali ya usalama katika eneo la Kwamouth imesalia kuwa ya kutiliwa shaka. Michezo ya Olimpiki Paris 2024 kati ya Julai 26 hadi Agosti 11. Ungana nasi kwa ripoti na uchambuzi wa kina, usikose. Nchini Kenya, polisi wamemkamata mshukiwa mkuu wa mauaji watu ambao sehemu za miili yao ilikuwa imekatwa vipande vipande na kuwekwa kwenye magunia kabla ya kutupwa kwenye shimo la kutupa taka katika mtaa wa mabanda wa kusini mwa jiji kuu Nairobi. Mshukiwa huyo kwa jina la Collins Jumaisi Kalusha alikamatwa usiku wa manane siku ya Jumatatu wakati akitazama fainali ya soka kuwania taji la Euro, na kwa mujibu wa maafisa usalama amekiri kutekeleza mauaji ya wanawake arobaini na wawili akiwemo mke wake na kutupa mili yao kwenye shimo hilo. Amin Mohamed ni mkurugenzi mkuu wa idara ya pulelezi, upelelezi wa jinai nchini humo. Mshukiwa amekiri kuwa aliwashawishi na kuwaua wanawake arobaini na wawili na kutupa mili yake kwenye eneo la kutupa taka. Mauaji hayo yote yalifanyika kati ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili hadi juzi tu Alhamisi, Julai kumi na moja mwaka huu. Kwa masikitiko makubwa, mshukiwa amesema mtu wa kwanza kumuua alikuwa ni mke wake aliyeitwa Imelda Judith Kalenya, aliyemnyonga kwanza na baadaye kuukata mwili wake kabla ya kuutupa kwenye eneo la kutupa taka. Uchunguzi wetu unabaini kuwa aliwaua watu hao kwa namna moja. Kupatikana kwa miili hiyo kumezua hasira miongoni mwa wananchi wa Kenya, hasa baada ya kubainika kuwa watu hao waliwawa na kutupwa karibu na kituo cha polisi umbali wa kilomita mia moja. Tukisalia nchini Kenya, Rais William Ruto sasa anaituhumu Wakfu wa Ford kwa kufadhili maandamano ya vijana wa jensi ambayo yameshuhudiwa nchini humo katika wiki za hivi karibuni kupinga mswada tata wa fedha uliotupiliwa mbali, maandamano ambayo baadaye yaligeuka kupinga serikali ya Rais ruto. Kwa miongo sasa, wakfu wa Ford ambao umekuwa nchini Keny ta Kenya tangu mwaka elfu moja mia kenda sitini na tatu umekuwa ukitoa msaada kwa viongozi jasiri walio kwenye mstari wa mbele kuleta mabadiliko nchini humo. Kauli ya Ruto inajiri baada ya mara kadhaa kudai kuwa mgogoro wa kisiasa unaoshuhudiwa nchini humo unachochewa na nguvu za kigeni. Wale ambao wanasponsa hiyo violence, sisi tunawajua. Mimi nataka niulize watu wa Ford Foundation watuambie, hiyo pesa wanatoa wanatoa ifanye fujo, ndio wapate faida gani? Haya yanajiri wakati huu vijana wa jensi wakihamasishana ah, kwenye mitandao ya kijamii kuendeleza shinikizo za kutaka uwajibikaji zaidi kutoka kwa serikali. Watu watano wamewawa na wengine ishirini kujeruhiwa kwenye mlipuko wa bomu katika jiji kuu la Mogadishu nchini Somalia, wakati wa mechi ya fainali ya michezo ya Euro. RFI, sauti za dunia baada ya miezi kadhaa ya mijadala mikali hatimaye wabunge nchini Gambia hivi leo wamepiga kura ya kuunga mkono marufuku ya elfu mbili kumi na tano dhidi ya ukeketaji wa wanawake huku wakitupilia mbali mswada tata unaotaka sheria hiyo kubatilishwa. Maelezo ya kina na Minzlet Ijai. Wabunge hao walipinga mswada huo kwa kupiga kura ya kukataa mapendekezo yote ya marekebisho kwenye sheria hiyo ya mwaka elfu mbili kumi na tano mapendekezo ambayo yangehalalisha ukeketaji wa wanawake. Mashirika ya kutetea haki za binadamu pamoja na Umoja wa Mataifa yalikuwa yamewataka wabunge hao kukataa mswada huo kwa kile walisema unatishia hatua ya muda mrefu iliyopigwa, na kwamba mswada huo ungelifanya Gambia kuwa taifa la kwanza kubadilisha marufuku dhidi ya ukeketaji. Mswada wa kutaka marufuku hiyo adilishwa uliwasilishwa na mbunge Almame Giba, ambaye alidai kuwa ukeketaji wa wanawake ni mila na desturi. Hata hivyo, wanaharakati na mashirika ya kimataifa yalipinga vikali na kutaja zoezi hilo kama linalokiuka haki. Kwa mujibu wa takwimu za UNICEF, nchi ya Gambia ni miongoni mwa mataifa kumi yenye idadi kubwa ya visa vya ukeketaji, ambapo asilimia 73 ya wanawake na wasichana kati ya miaka 15 na 49 hupitia ukeketaji. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kilohertz, Radio France Internationale. Kule Marekani, baada ya jaribio la kumuua alipopigwa risasi, Donald Trump anarejea tena kwenye uwanja wa kampeni kwenye kongamano la chama chake cha Republican kinachotarajia kumteua kuwa mgombea urais wakati wa uchaguzi wa mwezi Novemba. Victo Buso anaeleza zaidi. Rais huyo wa zamani wa Marekani mwenye umri wa miaka 78 anatarajiwa kupata makaribisho makubwa kutoka kwa wajumbe zaidi ya elfu hamsini wa chama chake katika mji wa Wisconsin. Inatarajiwa kwamba Trump atamtaja mgombea mwenza wake katika mkutano huo na kumweka katika nafasi nzuri ya kupambana dhidi ya rais Joe Biden anayetafuta mhula wa pili. Kabla ya mkutano huo, Trump amesema ilikuwa awe amekufa baada ya kushambuliwa na kujeruhiwa sikioni, kitendo ambacho amekitaja kuwa cha muujiza. Baada ya tukio hilo ambalo limelaaniwa kote duniani Trump ameliamba gazeti la New York Post kwamba ataleta nchi ya Marekani pamoja baada ya kunusurika jaribio la kumuua. Katika hatua nyingine, rais Joe Biden amelaani jaribio la kumuua mpinzani wake na kuambia Wamarekani kuwa siasa nchini humo sio uwanja wa mauaji Has never been the. Ghasia hazijawahi kuwa suluhu. Iwe ni kwa wabunge wa Kongres ambao wamelengwa na kupigwa risasi au ghasia za Januari 6 katika majengo ya Capitol au kuvamiwa kwa mume wa spika wa zamani Nancy Pelosi au kutishiwa kwa maafisa wa uchaguzi na njama ya kutekwa kwa gavana au jaribio la mauaji dhidi ya Donald Trump. Hakuna nafasi ya ghasia kama hizi nchini Marekani. Katika hatua nyingine, mfalme wa Uingereza Charles watatu amemwandikia barua rais wa zamani Trump kumpa pole kwa jaribio hilo la kumuua. Vyama vya mrengo wa kushoto nchini Ufaransa vinapambana kuunda muungano na chama cha New Popular Front ili kupata uwezo wa kuunda serikali, amesema kiongozi wa chama cha Socialist Olivier Faure, ambaye amesema huenda muungano huo usiwezekane juma hili. Israel leo imeshambulia kusini na kati ya eneo la Gaza na kuwaua waasi kadhaa, wakati dalili zikififia za kuwafikiwa mwafaka wa kuachiwa mateka wanaoshikiliwa na no wapiganaji wa Hamas. Chama tawala nchini China cha kikomunisti leo kimeanza kikao cha siku nne kinachoongozwa na Rais Xi Jinping, ajenda kuu ikiwa ni maswala ya uchumi na namna ya kukabiliana na masharti magumu ya biashara kutoka Marekani. Siria leo imeshiriki uchaguzi wa wabunge 250, uchaguzi ambao unatazamiwa kutokuwa na mapya yote au maana kubwa kwenye uchaguzi wa urais kwa kuwa tayari tuluthi tatu na ya nafasi hizo zimetengewa wabunge kutoka chama cha rais Bashar al-Assad.