Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu saa za Afrika Mashariki. Katika mahojiano leo jioni, rais Joe Biden amelaani jaribio la kumuua mpinzani wake Donald Trump na kuambia Wamarekani kuwa siasa nchini humo si uwanja wa mauaji na kuwataka kuwa watulivu. Kwa nini kulikuwa na jaribio la kumuua Trump? Mwenzangu Minzilet Jai amezungumza na Amdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Mwanza, Tanzania. Tafsiri otoka ni kwamba mpambano ni mkali na watu wa Democratic wanaogopa kushindwa, haswa baadhi ya mzee Biden kukataa kujitoa pamoja na maradhi aliyonayo ya Parkinson, na kila siku inayopita kura za maoni zinaonyesha kabisa kwamba bwana Trump na chama chake cha Republican wanaendelea kupata nguvu kubwa katika uchaguzi unaokuja. Sasa jambo la kushangaza ambalo linatia shaka sana ni kwamba hata mpigaji mwenyewe ameonekana kwa mtu wa Democratic na ametamka maneno, namchukia Trump, naichukia Republican. Ena, na kathalika, na kadhalika na vitu kama hivi, unaweza ukaona ni kiasi gani a ni wanahusika kwa namna mojao nyingine. Kwa hiyo mi nafikiri taswira inayoonekana ni, ni hofu kubwa iliyopo. Ee, ambapo wanahisi watu wa demokratik wanaweza kupoteza uongozi wa nchi. Hiyo moja, lakini la pili ambalo ni baya zaidi ni kwamba inaonekana vyombo vya ulinzi vya Marekani, kama si vyote, lakini vyombo sehemu ya vyombo vya ulinzi au mtizamo pengine wa vyombo vya ulinzi vya Marekani ee, inawezekana havimpendi Trump kutokana na misimamo yake kuelekea Urusi e, katika vita yake na Ukraine, kutokana na misimamo yake kuelekea pengine Israeli na kadhalika. Hiyo Iwa, haiwasubuhi sana lakini hasa kuelekea Urusi na kuelekea umoja wa Ulaya na kuielekea NATO kwa sababu walishasema toka mapema kwamba NATO wanatakiwa kujitegemea wala hawataki kuendelea kujitegemea Marekani. Kwa tukio hili Trump anaweza kulitumia kwa faida yake, na ni kwa kiwango gani itakuwa na mafanikio? Inaweza kutumika sana. Kwa sababu gani? Watu watakuwa sympathetic, yani watu watakuwa wanaona huruma, huenda wakatoa kura za huruma eh, kwa chama cha Republican na Donald Trump na wakaanza pengine kuiona kwamba Democratic wanataka kuchukua udhibiti kwa kutumia mabavu. Hawa si lazima wawe wanachama wademokratic walanini. Aa, hawa ni wananchi wa kawaida, wapiga kura ambao kwa kawaida huwa ni zaidi ya asilimia sabini au themanini katika nchi kwa hiyo inaweza kawasaidia sana na itatumika kwa vyote vile itatumika, na huenda Trump akapata kura za kuonewa huruma. Tukio hili litakuwa na athari gani, kwanza kwa kampeni yake, uh, rais Biden, lakini pia kwa kampeni za uchaguzi kwa jumla? Litakuwa na athari kubwa, na athari haswa ni si kutokana na wanachama wa Democratic. Athari ni kutokana na watu wa kawaida ambao mara zote wamekuwa waki, wakipiga kura kuamua mshindi wa Marekani wa Marekani, na athari za kampeni ya Democratic zitakuwa ni kubwa, sio kimatokeo tu Mwisho tu, baada ya tukio hili tutarajie siasa za Marekani kuchukua mkondo upi? Bila shaka zitachukua mkondo uliokuwa tofauti kabisa, huenda e, kukaribika zaidi upande wa Democratic, na kibaya zaidi watu wanaanza kusema sawa, ni upande wa ni, ni, ni wakati wa, wa, wa Republican kuchukua e, nafasi hii katika kuhakikisha kwamba e, wanaitengeneza Marekani kubwa tena, kama anavyomwagiza yes. mgombea wa, wa, wa, wa, wa, wa Republican ni Amdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Mwanza nchini Tanzania. tupate makala Habari Rafiki yanakuletea Benson Wakoli koli. ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na sita hivi, punde tunakuletea makala ya pendwa makala Habari Rafiki ambayo ameandaa mwenzangu Benson Wakoli. <coughs> Msikilizaji hujambo, na karibu kwenye makala ya habari rafiki. Leo tunajadili nini? Tunajadili uwezekano wa vikosi vya MONUSCO kuendelea kuhudumu nchini DRC kwenye taifa hilo kutokana na ripoti za uwepo wa wanajeshi wa Rwanda wanaosaidia waasi wa M23. Kwa hivyo msikilizaji, tumekuuliza wewe, unaunga mkono vikosi vya MONUSCO kusalia DRC? Karibu kwenye makala ya leo. Jina langu mimi ni Benson Wakoli. Tuanze kwa kusikiliza ujumbe wako wa sauti, baadaye nitatembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni yako uliochapisha kuhusiana na mada hii. Kwa majina naita Gloji Kaskasereka, mjini Goma, mashariki DRC Congo. Kwa mtazamo wangu kuhusu vikosi vya MONISCO, wao mwisho tu ni kuondoka. Wakiondoka, wanajeshi wa DRC watajilindia wenyewe, sababu tangu M23 kuanzia Kwa jina naitwa Geoffrey, nikiwa hapa mjini Lusaka Zambia. Kwa madango ya leo, kusemesha ukweli hao mwonesi kwa kweli, yani kiufupi, kija kuangalia hamna faida yoyote na hamna amani yoyote ambayo wameileta, na ukija kuzingatia ni muda mrefu ambao aliingia hapo Kongo. Kusema kwamba waende au wabaki, bado ni yale yale, kwa sababu hata kipindi ambacho wamekaa hawajaleta amani. Majina ni Mtundu wa Moses kutoka Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hususani katika mji wa Kanyabayonga. Mimi kwa upande wangu Uh, kuondoka kwa vikosi vya Umoja wa Mataifa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuwemo kwa vikosi hivi sioni maana fulani kwao, lakini na uvamizi ambao unafanywa ni uvamizi ambao sisi wakongomani wenyewe kwanza tumeweza kutoa sababu. Kienda kuta sisi wakongomani, kuna wale ambao wanataka watawale, wengine wanataka wajitajirishe, alafu inaenda kuleta hali ambayo haifai. Majina naitwa Augustin Tenzilonge, napatikana pa Bukavu, DRC. Kwangu mimi swali ya Monisco kubaki kwa Nikongo sababu wamesikia kama kikosi kya Rwanda kiko ndani ya nchi ya Congo, kwangu mimi ni upuuzi tu sababu Monisco ilijua hiyo habari toka mbele toka mbele, lakini haikufanya hata kitu. Sasa kubaki kwao ndio watafanya nini? Sasa watapigana kikosi kya Rwanda na M23, kuipiga kama watapiga M23 na kupiga kikosi cha Rwanda, haya wanaweza kubaki. Jambo RFI Kiswahili, ni safari jamba nikiwa Lubumbashi DRC. Ee, kusema kweli kuhusu mada ya asubuhi ya leo ee, mimi siungi mkono vikosi vya MONUSCO kubaki ndani ya nchi, kwa sababu mateso yanaendelea na MONUSCO na FRDC wote hatuoni kitu. Ingeliwezekana e, tu warudi kwao, kama hatutateseka, tuendelee kuteseka kwa sababu hatuna msaada wowote wa umoja wa Mataifa, e, kwa sababu kama msaada ungekuwepo, kama hayo yote hayapo mimi ni Mwindo Kamala kutoka DRC Mashariki. Ambacho kifanyike Monisco iondoke, imefanya siku mingi zaidi ya miaka ishirini bila kurudisha usalama na amani inakosekana, tunazidi kufariki e, naonekana nena changia ukosefu wa usalama ndani ya nchi yetu. Wao waondoke DRC, peke itajisaidia kwa kutafuta usalama wake na marafiki zake natembelea ukurasa wa RFI Kiswahili. Msikilizaji, nilivyokuahidi kusoma ujumbe wako kwenye ukurasa huu wa RFI Kiswahili, namwona nani? Namwona Tungane Balike Hassan nikiwa Uganda, Kampala. Mimi binafsi kwa mada ya leo, sioni muda tena wa kubaki kwa Monusco nchini DRC. Inaomba serikali ya Kinshasa itekeleze makubaliano waliochukua na Monusco na tunaomba warudi kwao, na bila shaka DRC itajipanga na kumaliza vita kule mashariki mwa taifa hilo. Nathan Zila wa kutoka tarafani Moba Matumbala, mashariki mwa DRC anasema kwangu mimi Monusco haina kazi yote huku DRC waondoke kabisa. Lucas Saluma anasema kutoka Uvira kijijini Gomba, mimi binafsi naomba vikosi vya Monusco viondoke, kweli tumeshachoka, sababu mauaji yanashuhudiwa kila mara kwa nchi yetu ya DRC. Kaz Business Maujanja anasema niko Kazoro. Isa Kasongo kutoka kijijini Uvira Kalma Mabenge DRC, vikosi vya vio MONUSCO viondoke tu juu wao ndio wanao kuosesha usalama DRC. Msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti. Hii ni sauti ya Mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu Monisco. Monisco ina miaka mingi sana Kongo, hatujui kama Monisco inaongeza nini au inapunguza nini? Watu wanakufa vile vile. Sasa ndio maana hakuna mtu anaweza akasema MONUSCO iende au MONUSCO ibaki. Sasa kwa upande wangu, nimeona wakienda ni sawa au wakibaki ni sawa, kwa sababu hakuna mabadiliko. Mabadiliko ni yale, watu wanakufa vile vile, inaita kwa jina la agoroa mm angelan tunaona bora waende, waende hey. Kwa juu wanashindwa kugomboa uhai wa wakongomani. Kwa mtazamo wetu tunaona A Monisko ndo ina tesa wa kongomani kwani ina soutenir M23 kila kitu. Mimi ni gamba wa gamba, nikiwa hapa Bujumbura ndio vikosi vya vya Monisko kusema pale mkongo ajili wanajeshi wa Rwanda wako vitani bega kwa bega na M23. Tunaona haina maana Monisko ingeondoka kwa jumu, Monisko na wenyewe wasaliti. Kongo ijipange vizuri, iache usaliti, wasaliti wote, wanajeshi wasaliti wote, sana sana wale wanajeshi wakubwa waondowe wale wanajeshi wote wenye wa, hawaaminiki hawa na Wakongomani. Kongo inaweza ikashinda. Hiyo inaitwa Claude Belco Muhamba, nikipatikana Burundi, Bujumbura. E, aya ya kusema MONUSCO ibakie mashariki mwa Congo, gavmenti ya DRC haina mshimamo kabisa, na hiyo yote inaonyesha gavmenti kushindwa. Ajili ya MONUSCO ishafanya miaka ishirini na mbili lakini amani hakuna. Narejea tena kusoma ujumbe wako kwenye mtandao wa Facebook, msikilizaji kuhusiana na mada yetu ya leo, ukurasa ukiwa ni wa RFI Kiswahili. Namwona Denis Kosgey anasema, Kenya tupo na polisi huko Haiti, DRC waombe msaada wa wanajeshi wa Kenya. Kumkumbusha tu Kosgei kwamba wanajeshi wa Kenya waliai kuwa kule DRC na wakaondoka. Shukuru pale mbili a kutoka Lusaka, Zambia, vikosi vya MONUSKO havina msaada wowote kwa DRC. Kwanza MONUSKO ndio wanaochochea mzozo wa DRC. Malenga Fredrik anasema kutoka Fizi, mimi kwa maoni yangu MONUSKO iondoke tu, haina msaada wowote hapa DRC. Pasta Jean anasema MONUSCO iondoke, jibu analo rais wa DRC, kwani yeye ndiye atakayemaliza mzozo wa taifa hili. Tulinabo maslin anasema MONUSCO kuwa nchini kwetu haibadilishi chochote kwa kutuletea usalama. Msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia ya sauti. Mami Pati Cosha kutoka mjini Lubumbashi nchini Congo Demokrasia zani kwamba tatizo kubwa sio kwamba MONUSCO ibaki au kwamba iende kwao, lakini jambo ambalo lilikuwa muhimu nilikuwa kwanza ni kuangalia namna gani kuhifadhi e, na zaidi sana kuwapa thamani e, jeshi la taifa ambalo endelea kupambana huko mashariki mwa nchi yetu. Naitwa Ndovya Kasiki, nikiwa Bukavu, Kivu Kusini, mashariki mwa DRC. E bwana, waache hiyo mzaa, sisi tumechoka na hivi vikosi vya Umoja wa Mataifa vimefanya kazi gani tangu vimeingia Kongo mwaka wa elfu mbili? Vimefanya kazi gani? Tunataka sisi Wakongomani hivi vikosi viende, vianze vien, vien, kuondoka moja kwa moja, la sivyo labda wananchi wataandamana na, na kuvirudisha makoki nguvu. Kwa majina naitwa Mfariji Kihota Alianse kutoka Mboko, DRC, kivu ya Kusini. Hakuna umuhimu wa MONUSCO kuendelea kubaki hapa kwetu DRC kwa sababu wao ndo wanafanya maongezi na Wanyarwanda M23 juu ya kuangalia mbinu za kuendelea kuzoefisha usalama mashariki mwa Kongo. Kwa hiyo tutaomba serikali yetu ya Kongo iangalie vizuri, itathmini hali ya mashariki mwa Kongo, pia waendelee kufanya uchunguzi katika wanajeshi kwa sababu mojawapo ndo wanaendelea kuongea na waasi na ndio maana vita haikomi. Mimi ni bwana Elisha Charles kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jimboni Tanganyika, hapa mjini Kalemi. E, mimi kwa upande wangu sijawahi kuiunga hata siku moja Monusco mkono kwa sababu ni zaidi sasa ya miaka ishirini na wako Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini hakuna chochote ambacho kinaendelea. Na kuhusu kwa kuondoka kwa Monusco, ilikuwa ni wakati mzuri sana Monusco kuondoka DRC, kwa sababu jambo hilo wa wakongomani wote tume pokea vizuri na kuona kwamba matumaini ya kurejesha, ya kurejea kwa amani mashariki mwa DRC na mali pote imetimia. Claude Marco napatikana DRC ndani ya muji wa Uvira wa, yani Monisco isaidia hata kitu hata kimoja ndani ya nchi yetu, ni bora tu waondoke, wao ndio wachochezi wa vita hivyo hata hapa katika provinsi ya Sud Kivu ndani ya muji wa Uvira tuliona mavita zenye zilikuwa zinahusika huko Maminembwe, ni wao ndio walikuwa chanzo tu. Yani, ndani ya nchi yetu sisi hatuwataki waondoke. Kwa maoni hayo, msikilizaji, makala haba ya habari rafiki yanafika kikomo. Jina langu mimi ni Benson Wakoli, ukijaliwa nami pia nijaliwe kesho, pia ni siku nyingine tupatane kwenye makala ya habari rafiki. Kwa sasa Caro Koril anakamilisha matangazo yetu Ni kumbushe tu baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumeandaa jioni ya leo. Raia wa Rwanda washiriki uchaguzi wa urais, Rais Paul Kagame akibashiriwa kushinda uchaguzi huo. Idara ya upelelezi nchini Kenya wasema wamemkamata mshukiwa wa mauaji tatanishi ya wanawake jijini Nairobi. Wabunge wa Gambia wapigia kura sheria ya kuharamisha ukeketaji wa wanawake na wasichana. Rais wa zamani nchini Marekani Donald Trump kurejea kwenye kampeni baada ya jaribio la kumuua na sasa tumalizie na kibao Uzabe Intwari cha marehemu Kizito Mwihigo, mwanaharakati wa amani na maridhiano wa Rwanda, ambaye alitoweka duniani ndani ya jela hapo mwaka 2020 nijikando chimbogmsorejtuzajanis byuma rutegesha rwa kamanzi nenya mashengu ngahore ni kibao uza be inturi cha marehemu Kizito Mihigo, mwanaharakati wa amani na maridhiano nchini Rwanda, aliyetuweka hapo akiwa jela mwaka elfu mbili ishirini. Hivyo ndivyo tunatamatisha matangazo jioni ya leo. Shukrani msikilizaji ambao umekuwa nasi, shukrani msimamizi wa matangazo Victa Buso, fundi wa mitambo Vital Mugisho na timu nzima ya RFI zamuni. Mimi ni Carol Korir, kwa heri.