Na msikilizaji, nikitazama kopo langu la saa, nayoona kule Khartoum nchini Sudan hivi sasa ni saa 11 na dakika 43. Fundi mitambo ni Vitali Mogisho Kulembwa kwenye mahojiano yetu, msikilizaji jioni, ni kwamba kwenye E, mahojiano hii tunaangazia tukio la wanahabari nchini Kenya kutishia kuandamana nchi nzima kufuatia matukio ya unyanyasaji kutoka kwa maafisa wa usalama kipindi cha maandamano na vitisho kutoka serikalini. Mletjai amezungumza na Erick Oduor, katibu mkuu wa chama cha wanahabari nchini humo KUJ akiwa jijini Nairobi. Kwanza kabisa tunakashifu haya mambo ambayo yanaendelea, ambayo tunaona kwamba wanahabari wanalengwa na vyombo vya usalama nchini na pia aa, serikali. Kwanza kama leo tuliona kwamba kuna mwanahabari mmoja alikuwa anatekwa nyara na wanausalama jana. Tuliona kama mwanahabari mmoja pia alipigwa risasi kule Nakuru, na pia tumekuwa tukiona wanahabari wakijeruhiwa wakati wanapofanya kazi yao kwa yale maandamano ambayo yanaendelea humu nchini. Wanahabari kazi yao ni kupasha watu hawatoi fujo, wafanye gasia yoyote. So kwa hivyo tunasema ya kwamba wanahabari wana uhuru wa kufanya kazi, na tunataka kuona ya kwamba serikali na vyombo vya usalama wanalinda wanahabari wanapofanya kazi yao. Unadhani uh, matukio haya ni njia moja tu ya serikali na vyombo vya usalama kujaribu kuzuia wananchi kupata ukweli wa kile kinaendelea kwenye maandamano, hasa ukizingatia kumekuwa na ripoti za ukiukaji wa haki za waandamanaji? E, tunaona kwamba wa, wanajaribu kuzuia wanahabari wasifanye kazi yao, wakati wanaolenga wanahabari kufanya wanapofanya kazi, kwa sababu kuangalia hizo visa vyote ambavyo vimeripotiwa, tunaona ile hali ya wanahabari kulengwa na wale wanaolinda usalama na polisi na wengine walioko wali katika serikalini. Kwa sababu hiyo, kwa sababu tunasema kwamba tunaona ni ile mambo imepangwa vile wanahabari watakavyolengwa wakati wanafanya kazi yao. Hatua hii ya vyombo vya usalama kuendelea kukiuka uhuru wa uh, vyombo vya habari na uhuru wa wanahabari kufanya kazi yao inatoa taswira gani kwa serikali ya Rais Ruto kwa wakati huu? Hii inafanya, ina, ina, inafanya serikali ya Ruto ama Kenya Kwanza kuonekana kwamba hai tilii maanani uhuru vi, wa vyombo vya habari, na pia kuna ukiukaji wa uh, haki za kibinadamu, kwa sababu wanahabari wanafanya kazi kama wale ambao wanatetea haki za kibinadamu. So tunaona kwamba serikali ya William Ruto haitilii maanani uhuru wa wanahabari na na zile haki za kibinadamu. Kama muungano wa wanahabari hivi leo ametishia kutoa ilani ya kwa serikali wapo hatua hazitachukuliwa. Uh, labda ni hatua zipi mnataka serikali ichukue dhidi ya maafisa ambao wanawalenga wanahabari? Kwanza tushatoa wa ilani, ilani ishatolewa, tushapeana ripoti katika yule uh, inspekta mkuu wa polisi A. Tunasema kwamba tunataka wanahabari wote wajitokeze ili waweze kuandamana, na pia tunataka tuone hatua ikichukuliwa dhidi ya uh, wale maafisa wa usalama ambao wameonekana wakilenga wanahabari kwa sababu kuangalia zile video ama picha ambazo zimepigwa, tunajua wale wa, walinda usalama ni akina nani ambao wamekuwa wakilenga wanahabari. Kwa hiyo ndio hatua tunataka ichukuliwe. Sauti yake Eric Odor, katibu mkuu wa chama cha wanahabari nchini Kenya. kuj wakati sasa kumpisha Karakori na makala habari rafiki <laughs> Hujambo na karibu katika makala ya Habari Rafiki. Mimi ni Carol Korir. Maada mezani ni uchaguzi uliomalizika hivi majuzi nchini Rwanda, ambapo Rais Paul Kagame alichaguliwa kuongoza taifa hilo kwa muhula wa nne. Sijui unazungumziaje uchaguzi wa Rwanda na ushindi wa Rais Kagame. Na upinzani nchini Rwanda na Afrika kwa jumla una nafasi gani? Tuanzie ujumbe wako wa sauti. Naitwa Patrick Nyandwi, maarufu P7 Artisan de la T, toka Kampala nchini Uganda. Uchaguzi uliofanyika nchini Rwanda namna ulivyoendelea, na hakuna kitu ambacho kia kushitukiza kwamba Rais Kagame amepata kura nyingi sana, sababu hata awali kabla ya uchaguzi walikuwa tayari wameshajua yule ambaye ni mshindi kabla ya uchaguzi. Na pande ya upinzani, mimi naangalia Rwanda hakuna upinzani wowote, ni kama tu vile vibandiko vya kukua, kama vile vinafumba macho ya dunia kwamba kuna upinzani huko Rwanda. Ni kwamba wote tu wanakwenda kuchagua, si kuchagua kwa kuwa wanampenda rais, lakini bali kuna hofu ya kuogopa chama tawala. Na hakuna sema kile ambacho pengine mataifa jirani yanaweza kuiga kwa uchaguzi wa Rwanda, sababu una upande fulani. Asante rafiki. Kiswahili langu naitwa Jofle nipo ni hapa mjini Lusaka Zambia, kwa mada yangu ya leo kuhusu mambo ya Rwanda kusomesha ukweli. Rwanda kwanza kiufupi ni nchi ambayo inafahamika kwamba hakuna haki. Kwa matokeo hayo yaliyotoka, hayo si ajabu, kwa sababu wapinzani wote wamekuwa akiwakandamiza. So hata kama watu walimchagua ni ile hofu tu ya kujua kwamba bwana, hata kama tukikosea kumchagua huyu hata yanaweza kaitokea ni haya kwao, walimchagua tu kwa hofu. Toka Uvira DRC kijijini Masango, mimi ni Marco Foma Diego de defence deoprim natula kwenye chuo kikubwa cha iyesemea Uvira. Acha tumtakie Paul Kagame muhula mwingine tena kwa kuongoza nchi ya Rwanda. Na demokrasia kwenye nchi zetu za Afrika hakuna kabisa, kwa kuwa ukiona mambo yako yanafanyika kwenye Afrika tunaona ya kwamba demokrasia hayakuwa kamili kwenye nchi zetu, na tunasema ya kwamba upinzani kwenye nchi ya Rwanda mupinzani hakuna kwa kuwa wote wapinzani ni yeye mwenyewe Paul Kagame, rais wa Rwanda, ndo anawafabrike jambo. RFI Swahili. Jina langu Isa Haji Bahari ya Bik Ruge, kutoka mji mkuu wa Kampala nchini Uganda. kuhusu mada ya leo ya ushindi wa rais Paul Kagame, ni wazi, eh, ni wazi ilionekana na inajulikana kama atashinda atashinda uchaguzi wa mwaka huu kwa sababu gani? uh, Rwanda hakuna ile tunasema opposition, hakuna opposition wala hakuna upinzani na wala hakuna hiyo demokrasi, yaani uhuru hakuna. Basi ni rais na chama tawala ambaye inaenda inaendelea kutawala, ndio inaendelea kushinda kasi uchumbura uchaguzi ulipitikana jana Rwanda, lakini kabla ya uchaguzi mshindi alikuwa julikana. Mshindi ni ule ule na chama tawala hiyo hiyo, njo inakuwa inajulikana kama njo washindi ile uchaguzi. Kupita hivyo tu walikuwa wanaonesha moja ya mataifa kama uchaguzi iko pamoja na dunia nzima, wanaonesha kama uchaguzi ulipitikana Rwanda lakini uchaguzi mshindi ni huyo Rais Kagame, na washindi ni ile ile chama yake. Wapinzani wanakuwa hawana nafasi nchini Rwanda, wapinzani wenyewe wanajulikana, wako nje. Nikiwa Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, naitwa Engineer Jonathan Bakuzola, nikimpongeza kwanza kiongozi wa Rwanda kupita tena kwa mula huu kwa uchaguzi ila kupita kwake inaleta tena kupita kuongezeka kwa, kwa, kwa mzozo, kwa majukumu, kwa nchi zingine ambayo ni jirani, sawa vile ndani ya nchi yangu. Hivi ombi letu inaweza kuwa aendelee kufikiri namna gani ya kuishi vizuri na majirani. Shukurani. Jambo jambo RFI Kiswahili. Kaliati Teofile toka nchini DRC, jimboni Kivu kwenye teritwari ya Beni hapa wiki. Kwangu binafsi naona Kagame anafanya tu udikteta, si kwamba wananji wa Rwanda wanamfurahia hapana, ila ni udikteta tu ambao wanafanya, na wapinzani hawana la kusema humo katika nji yake, wapinzani hawasemi Kwenye ujumbe ambao umetuandikia kwenye ukurasa wa Facebook, Pascal Mutanda, mwalimu wa shule ya msingi Kalunga, Moba, DRC, unasema uchaguzi wa Rwanda haukuwa na mvuto, wapinzani waliondolewa. Blessings Kabiso unasema Rwanda hakuna upinzani. Midad Baraka Bim, ukiwa Bukavu, DRC, unasema nampongeza kwanza Rais Paul Kagame kwa kushinda kwa mara ya nne na asilimia 99. Raia wa Rwanda wana jua sababu gani wanazidi kumwachia madarakani, ila kwa mtazamo wangu mimi naona kwamba upinzani ni kama aupo Rwanda na aupewi nafasi. Zabulon Maongezo, kijana mkongwe kutoka Beni DRC, unasema kwa kweli raia wa Rwanda wameonyesha jinsi rais wao Kagame wanamtaka tena, sababu alichaguliwa kwa asilimia kubwa sana ambayo hakuna rais wa Afrika aliyechaguliwa kwa hiyo asilimia tisini na tisa. Rais Kagame ni vema Zidi kutumikia raia wake vizuri. Tupate mchango zaidi wa sauti chambo harafi Kiswahili Bwana Elisha Charles kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jimboni Tanganyika, hapa mjini Kaleme, kuhusu uchaguzi ambao e, umepitikana huko Rwanda kwa kumchagua Bwana Rais Paul Kagame. Ni kama vile ninaweza nikasema tu ni kile tu ambacho serikali iliyopo madarakani yake Paul Kagame ni kufanyisha tu uchaguzi kwa kutoa mihali ya Umoja wa Mataifa na nchi zingine kwamba hakuna uchaguzi wowote ambao unapitikana Rwanda na upinzani hauna nafasi yoyote Rwanda, na nina wazi kwamba ni hiyo hiyo serikali ya Rwanda ndiyo ambayo inaendelea kuwachagua wagombea wa, wa kwenye viti vya upinzani kwa urahisi. Naitwa Fabiano na Bebeya Dolfine, napiga simu nikiwa tarafani Moba mjini Karonja, Parcele II. Nampongeza bwana Kagame kwa ushindi ambao wameweza kuibuka kwa mara yingine tena katika mula wane. Ile vile vilevile, shukrani kwa serikali nzima ya nchi ya Rwanda na kwa namna ambavyo ameweza kuandaa uchaguzi huo katika hali itulivu na amani, itakachomba kwa vyama vya upinzani wakubali tu matokeo ambayo imeweza kutangazwa na tume hiyo ya uchaguzi. Jambo eh, jambo hili Kiswahili, mimi ni gamba wa gamba, nilikuwa hapo Jumbura Burundi ndio ndio uchaguzi wa Rwanda. Mimi kwangu nimeona kama ni kawaida kawaida kabisa kuona Paul Kagame, mheshimiwa Paul Kagame anapita na sauti makumi tisa na tisa na vipande vingapi. Kwangu ni kawaida ngoko, kwa gamba upinzani napo Naona Rwanda kuna upinzani hakuna upinzani kabisa hapana. Ah, Rwanda kuna upinzani hakuna ah, upinzani. Dunia nzima inatambua kwamba demokrasia ya Rwanda haipo, na hakuna chama pinzani chochote kile kinachoweza kumpiku yule jamaa, kwa sababu kila kitu kinachofanyika huwo, uchaguzi uwe nini, ni kitu ambacho tayari kimepangwa, na alijua kabisa dhahiri kwamba atapita na hii inaonyesha jinsi gani bado tupo katika hali ya kukandamizwa udikteta bado unaendelea kushika nafasi kubwa sana na kiukweli inasikitisha na si mfano bora kwa nchi zingine za Afrika na hii itaonyesha kwamba bado tunaendelea kupitia changamoto sana ambazo zinatufanya sisi tuonekane hatuna maendeleo hatuna mabadiliko kutoka Bujumbura niite Black Baron mnyama au unaweza kuniita mwafrika mweusi Jambo, RFI, natuma voice nikitokea Mtambala Sindano, Afenika Buteke, tarafani Moba, DRC. Ni Andre Celsius Zombe umu na Kalonda. Paul Kagame amechaguliwa kwa kishindo kabisa. Kinachosababisha hii ni kwa sababu upinzani hamna. Kwa sasa wapinzani wa Rwanda ni vivuli tu kama hapa DRC. Hawana nguvu yoyote kama bali, Paul Kagame ameshakuwa mjanja wao. Ndio maana tumeendelea kuangalia rais ambaye anatoka na kume pointi moja tu aeneze asilimia mia. Yani, unakuta kwamba hakuna upinzani kabisa kabisa. Kwa hiyo hongera kwa rais Paul Kagame kwa kuendelea kabisa kuitumikia Rwanda kwa mula wa Nikiwa mjini Lusaka Zambia. Kwa majina naitwa Samuel Samuel Ayubo. Kwa mada ya leo, ndugu mtangazaji, cha kwanza nampongeza Rais Paul Kagame kwa kuibuka kileleni kwa ushindi wa uchaguzi uliokuwa unafanyika nchini Rwanda. Eh, kuhusu upinzani, upinzani kwa sasa kwa kidemokrasia tulichonacho, upinzani hauna nguvu na wale watawala ndio wanayokuwa na nguvu kwa sababu watakuwa ni wale ambao wamejirekebisha vizuri tangu mwanzo mpaka kampeni ianze. Mtu akisatawala miaka mitatu, huu ni mwaka wa nne, kwani wananchi hawamwelewe? Wameshamwelewa na alishaweka karibu wananchi, vile wanavyohitaji ukivitimiza, lazima wakupe kura zao na kwa kumalizia kwenye ukurasa wa Facebook tuungane, Balike Hasani ukiwa Uganda Kampala unasema mimi binafsi nampongeza sana Rais Paul Kagame kupita kwa muhula wa nne. Yeye ndiyo rais ambaye amepita mara nne, inaonyesha kama raia wake wanampenda sana, naye anawapenda raia wake. Kanali Ahadi ukiwa Uvira DRC unasema upinzani hapa kwetu Afrika hauna nguvu. Kwa kweli, mimi ningependa rais ni za muhula aachie uh, nafasi wengine. Basi kwa leo tukomee hapo. Shukrani kwa mchango wako. Mimi ni Carol Corel, kwa heri. Ni kushukuru sana Carol Corel kwa kutuandalia makala ya habari. Rafiki msikilizaji, usahau pia kutembelea mitandao yetu ya kijamii, Facebook tupo, Twitter tupo, na taarifa hizi pia unaweza kuzisoma na kuzielewa vizuri ukitembelea tovuti yetu ya RFI Kiswahili, kuzisoma na kuzielewa taarifa zetu ikiwa msikilizaji, ni Jumatano nzuri na kuletea kibao bo ama vimba chake, kundi la Zaiko Langalanga kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sikiliza kibao Kolangalanga nasema wamevaa mgongo wa kobe, kwa hivyo wanavimba. Afu <laughs> kibao kizuri sana hicho msikilizaji, kinamaliza matangazo yetu. Jon shukran sufufu kwa bwana Victor Abuso, ndiye amefanikisha matangazo ya leo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli, fundi mitambo amekuwa Vital Mogisho, mtoto wa kulembwa. Msikilizaji, kwa sasa wenzetu wa Paris naona wako ktari kabisa kuendeleza matangazo haya kwa lugha ya Kifaransa. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili bila shaka ni kesho saa moja na nusu afrika Mashariki. Usikose kutusikiza.