Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

Grade Level GRADE TWO MOTHER TONGUE

Teacher Quarter: THIRD (Week 5)


DAILY LESSON LOG Checked by:
April 4 – 7, 2022
Date ELIZABETH F. IGNACIO
Principal III

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


OBJECTIVES
04/04/2022 04/05/2022 04/06/2022 04/07/2022 04/08/2022
A. Pamantayang Demonstrates understanding of Demonstrates understanding of Demonstrates understanding of Demonstrates understanding of
Pangnilalaman grade level narrative and grade level narrative and grade level narrative and grade level narrative and
informational texts. informational texts. informational texts. informational texts.

B. Pamantayan sa Uses literary and narrative texts to Uses literary and narrative texts to Uses literary and narrative texts to Uses literary and narrative texts to
Pagganap develop comprehension and develop comprehension and develop comprehension and develop comprehension and
appreciation of grade level appreciation of grade level appreciation of grade level appreciation of grade level
appropriate reading materials. appropriate reading materials. appropriate reading materials. appropriate reading materials.

C. Mga Kasanayan sa Natutukoy ang wastong Natutukoy ang wastong pananalita Natutukoy ang wastong Natutukoy ang wastong
Pagkatuto. Isulat ang pananalita ayon sa layunin, ayon sa layunin, tagapakinig at pananalita ayon sa layunin, pananalita ayon sa layunin,
code ng bawat tagapakinig at paksa. paksa. tagapakinig at paksa. tagapakinig at paksa.
MT2OL-IIIi-i-11.1 MT2OL-IIIi-i-11.1 MT2OL-IIIi-i-11.1 MT2OL-IIIi-i-11.1
kasanayan.

II. NILALAMAN MODYUL 5: MODYUL 5: MODYUL 5: MODYUL 5:


Wastong Pananalita ayon sa Wastong Pananalita ayon sa Wastong Pananalita ayon sa Wastong Pananalita ayon sa
Layunin, Tagapakinig at Paksa Layunin, Tagapakinig at Paksa Layunin, Tagapakinig at Paksa Layunin, Tagapakinig at Paksa

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian Most Essential Learning Most Essential Learning Most Essential Learning Most Essential Learning
Competencies page 372 Competencies page 372 Competencies page 372 Competencies page 372

1. Mga pahina sa Gabay Mother Tongue Modyul 5 (LRMDS) Mother Tongue Modyul 5 (LRMDS) Mother Tongue Modyul 5 (LRMDS) Mother Tongue Modyul 5 (LRMDS)
ng Guro
2. Mga pahina sa Kagami- Mother Tongue Modyul 5 (LRMDS) Mother Tongue Modyul 5 (LRMDS) Mother Tongue Modyul 5 (LRMDS) Mother Tongue Modyul 5 (LRMDS)
tang Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Mga larawan
Kagamitan mula sa portal
ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Laptop, television Laptop, television Laptop, television Laptop, television
Panturo
PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa Sagutin ang Balikan sa pahina 5- Muling balikan ang pag-uusap ni Eba Muling balikan ang comic strip na Muling balikan ang talata ukol sa
nakaraangaralin at / o 6: sa kanyang nanay sa pinamagatang: bayanihan ng mga Filipino.
pagsisimula ng bagong
aralin Piliin ang magalang na pananalita Kalabang Hindi Nakikita Kalinisan tungo sa Kaligtasan Ibabahagi ng mag-aaral ang
na angkop gamitin sa pakikipag- Ni Glaiza M. Silva Ni Joyce Ann Marie E. Bagadiong pangunahing paksa at kaisipan ng
usap sa telepono. Isulat ang letra talata.
ng iyong sagot sa sagutang papel.

B. Paghahabi sa layunin Magkamukha ba ang ating Ang ating pakikipag-usap at Ang pananalita ay dapat ring Sa mga nakaraang araw ay
ng aralin pananalita sa ating kaibigan at sa pananalita ay nararapat lamang na wasto at naayon sa paksang tinalakay na ang pananalita ay
mga nakatatanda sa atin? wasto at naangkop sa ating kausap pinag-uusapan. dapat naayon sa layunin,
at sitwasyon. tagapakinig, at paksa.
Kapag tayo ba ay nagsasalita sa Mayroong mga paksang dapat ay
maraming tao ay kapareho seryoso, mayroon ding masaya, at Ang tatlong ito ay dapat nating
lamang ng sa iisang tao? iba pang mga nadarama. isaalang alang sa pananalita
upang maihatid natin ang
Kailan pa naiiba ang ating mensahe ng wasto at
pananalita? maiintindihan ng lahat.

C. Pag-uugnay ng mga Sagutin ang Subukin sa pahina 2: Dahil sa pandemya, nabago ang Magpapakita ang guro ng mga Ibabahagi ng mga mag-aaral ang
halimbawa sa bagong iba’t ibang gawi natin sa buhay. larawan na nagpapakita ng kanilang pakikipag-usap sa
aralin Piliin ang wastong pananalita na Kung dati ay maraming mga bata sa pagkakaiba ng pananalita ayon sa kanilang mga magulang ukol sa
iyong sasabihin ayon sa paaralan, ngayon ay kaunti para sa paksa. pagbubukas muli ng klase.
sumusunod na sitwasyon. Isulat kaligtasan ng lahat.
ang iyong sagot sa sagutang
papel. Mayroon ding facemask na dati ay
sa Ospital lamang, ngayon ay gamit
na natin para tayo ay proteksyonan.

D. Pagtalakay ng bagong Basahin at unawain ang pag- Basahin ang maikling comic strip sa Mayroong mga paksa na Upang wasto ang ating pananalita
konsepto at paglalahad uusap ni Eba sa kanyang nanay. pahina 11-12. nagbibigay sa atin ng na magagamit, dapat rin naman
ng bagong kasanayan #1 impormasyong mahalaga para sa na wasto ang ating kaalaman sa
Kalabang Hindi Nakikita Kalinisan tungo sa Kaligtasan atin. paksa na ating napakinggan o
Ni Glaiza M. Silva Ni Joyce Ann Marie E. Bagadiong nabasa.
Dahil rito, ang wastong pananalita
ay nasisiguro na naiintindihan ng Dahil dito, masisiguro natin na
ating kausap ang nais nating ang ating sasabihin sa pananalita
iparating. ay naglalaman ng totoo at tiyak
na impormasyon.
Dagdag pa riyan, sa wastong
pananalita malalaman ng ating Mayroon hakbang sa pakikinig sa
kausap kung ang ating sinasabi ay usapan upang sa ating pag-ulit o
wasto at totoo. pagbahagi nito ay masasabi natin
ito ng wasto at tama.

E. Pagtalakay ng bagong Sagutin ang mga sumusunod na Sagutin ang mga tanong: Sagutin ang Pang-Isahang Gawain Mga hakbang sa pakikinig sa
konsepto at paglalahad katanungan. 1. Ano ang susi tungo sa kaligtasan? 3 sa pahina 15-17. usapan.
ng bagong kasanayan #2 1. Ano ang paksang pinag- 2. Tungkol saan ang pinanonood ng
uusapan ng mag-ina? mag-ina? Piliin ang letra ng wastong paksa 1. Makinig ng mabuti sa
2. Ano ang layunin ni Eba sa 3. Ano ang susi tungo sa kaligtasan? para sa sumusunod na usapan. usapan.
kanyang pagtatanong sa kanyang 4. Tungkol saan ang pinanonood ng Isulat ang sagot sa sagutang 2. Piliting makakuha ng
nanay? mag-ina? papel. pangunahing kaisipan.
3. Paano siya nakipag-usap at 5. Ano-ano ang mga paraan upang 3. Kung maari, magtanong
nagtanong sa kaniyang nanay? maging ligtas ayon sa pagkatapos ang
4. Ikaw, paano ka nakikipag-usap tagapagbalita? napakinggan.
tungkol sa isang mahalagang 6. Ano ang sinabi ni Eba nang 4. Ipakita ang pang-unawa
paksa sa iyong magulang o mas mapanood niya ito? sa pamamagitan ng pag-
matanda sa iyo? 7. Paano binigay ni Eba ang uulit ng impormasyong
kanyang saloobin? Gumamit ba siya nabanggit.
ng wastong mga salita?

F. Paglinang sa Basahin ang maikling talata. Sagutin ang mga tanong. Basahin at unawain ang talata. Basahin at unawain ang talata.
kabihasaan (Leads to
Formative Assessment) Ang damo ay isa sa mga 1. Ano ang paksa ng talata? Ang pandemya ay nagdudulot ng Dengue, Lumaganap na naman!
karaniwan nating nakikita sa a. Tungkol sa biyahe kapighatian ngunit may dala rin
paligid. Tumutubo ito kahit saan, b. Tungkol sa pagkain itong kabutihan. Maraming Tinatayang 20 na naman ang
kahit sa maliit na piraso ng lupa. nawalan ng pagkakakitaan, mga biktima ng dengue sa
2. Ano ang pangunahing
Maraming uri ng damo ang mahal sa buhay na tuluyan ng kasalukuyan. Ito’y isang uri ng
napapakinabangan ng tao. kaisipan ng talata? nagpaalam, ngunit ito ay may aral sakit na galling sa lamok.
Tinatawag itong mga halamang a. Maraming na dulot sa ating lahat. Ang Ngayong tag-ulan ay inaasahan
gamot. Ang iba ay napagkukunan magagandang tanawin pandemya ay nagdulot sa atin ng pa ang pagtaas ng bilang ng
ng pagkain tulad ng palay, mais, ang ating bans ana pagkakaisa, pagtutulungan at magiging biktima nito.
trigo, at iba pa. angat sa iba pagkakapatiran sa oras ng Pinapayuhan ang lahat na mag-
b. Mas magandang pangangailangan. Ito rin ang ingat. Linisin ang iyong paligid
Ang iba namang damo ay naging daan upang mas mapalapit upang di pamahayan ng lamok.
mamasyal sa iba.
nagsisilbing pagkain ng hayop. tayo sa May Likha sa atin. Tayo ay
3. Bakit daw maraming sinubok ngunit nanatiling matatag
Ang mga hayop naman ay Palitan agad ang tubig na nasa
gusting mamasyal sa ibang sa hamon ng buhay. Masakit,
pinagkukunan ng karne, gatas, lagayan. Magpakonsulta agad sa
keso at iba pa. bansa? mapait, malungkot ang nagawa
doctor kung pabalik-balik ang
a. Upang makaranas ng ng pandemya, ngunit ito ay may
lagnat at pakitapon ang mga tubig
snow. naidulot din na maganda.
May mga uri din ng damo na na matagal nang nakaimbak.
sadyang itinatanim sa mga hardin b. Upang marating ang Nakikiusap ang DOH (department
upang maging maganda ang magagandang tanawin Ibabahagi ng mga mag-aaral ng of Health) na makiisa sa
paligid. Isinasama sila sa mga pasalita ang mga kaisipan ng kampanyang “Iwas Kiti-Kiti, Iwas
roon.
halamang namumulaklak upang talata. Dengue”
4. Dapat ba tayong dumayo
maging kaaya aya ang tanawin sa
sa ibang bansa upang
paligid. Sagutin ang mga sumusunod:
mamasyal doon?
a. Dapat, upang
1. Ano ang paksa ng balita?
makasakay ng
2. Ano-ano ang
eroplano
pangunahing paksa ng
b. Hindi na dapat, dahil
balita?
marami rin tayong
3. Ano-ano pa ang ibang
magagandang
kaisipan na ibinibigay ng
tanawin.
balita?

G. Paglalapat ng aralin sa Bumuo ng isang maikling concept Batay sa talatang biyahe na tayo, Humanap ng isang kapareha, Sagutin ang Isaisip sa pahina 17-
pang araw-araw na buhay map na naglalayong ipakita ang ano ang mga kaisipan na iyong magsulat ng 3 dahilan kung bakit 18.
kahalagahan ng wastong natutunan. Magbahagi ng isa sa mahalaga na may wastong
pananalita. klase. pananalita na ayon sa layunin, Punan ng tamang salita ang mga
tagapakinig, at paksa. patlang. Piliin ang sagot sa loob
ng saknong at isulat ito sa
sagutang papel.

H. Paglalahat ng Aralin Tandaan: Tandaan: Tandaan: Tandaan:


Sa pakikipagtalastasan, nararapat Sa pakikipagtalastasan, nararapat na Sa pakikipagtalastasan, nararapat Sa pakikipagtalastasan, nararapat
na gumamit tayo ng mga wastong gumamit tayo ng mga wastong na gumamit tayo ng mga wastong na gumamit tayo ng mga wastong
pananalita at dapat isaalang-alang pananalita at dapat isaalang-alang pananalita at dapat isaalang-alang pananalita at dapat isaalang-alang
ang ating layunin, tagapakinig at ang ating layunin, tagapakinig at ang ating layunin, tagapakinig at ang ating layunin, tagapakinig at
paksa. paksa. paksa. paksa.
Maging magalang kung Maging magalang kung nagtatanong Maging magalang kung Maging magalang kung
nagtatanong at nagbibigay ng at nagbibigay ng impormasyon, nagtatanong at nagbibigay ng nagtatanong at nagbibigay ng
impormasyon, kuro-kuro o kuro-kuro o opinyon lalo na kung impormasyon, kuro-kuro o impormasyon, kuro-kuro o
opinyon lalo na kung ang iyong ang iyong kausap ay mas opinyon lalo na kung ang iyong opinyon lalo na kung ang iyong
kausap ay mas nakatatanda sa nakatatanda sa iyo. Ugaliin ang kausap ay mas nakatatanda sa kausap ay mas nakatatanda sa
iyo. Ugaliin ang magalang na magalang na pakikipag-usap sa iyo. Ugaliin ang magalang na iyo. Ugaliin ang magalang na
pakikipag-usap sa lahat ng lahat ng pagkakataon, saan mang pakikipag-usap sa lahat ng pakikipag-usap sa lahat ng
pagkakataon, saan mang dako. dako. Isa ito sa mabuting kaugalian pagkakataon, saan mang dako. pagkakataon, saan mang dako.
Isa ito sa mabuting kaugalian ng ng mga Pilipino. Isa ito sa mabuting kaugalian ng Isa ito sa mabuting kaugalian ng
mga Pilipino. mga Pilipino. mga Pilipino.

I. Pagtataya ng Aralin Batay sa talatang binasa kanina, Sagutin ang Pang-Isahang Gawain 2 Basahin ang maikling talata. Sagutin ang Tayahin sa pahina
sagutin ang mga sumusunod na sa pahina 13-16. 21:
tanong: "Isa sa maipagmamalaking
1. Ano ang paksa ng tradisyon ng mga pilipino ay Nag-uusap ang magkapatid na
paliwanag? bayanihan. Ang bayanihan ay Nelybeth at Danny tungkol sa
a. Tungkol sa damo pagtutulungan ng kahalagahan ng pagkakaroon ng
b. Tungkol sa hayop magkakapitbahay sa isang disiplina sa paggamit ng cellphone
2. Ano ang pangunahing gawain. Nag-umpisa ito sa at gadget.
kaisipan ng paliwanag? panahon ng ating mga ninuno na
a. Ang damo ay walang kung saan ay binubuhat ng mga Panuto: Punan ng wastong
pakinabang sa tao. kalalakihan ang kubo ng pananalita tungkol sa paksa ang
b. Ang damo ay pamilyang lilipat sa ibang lugar. speech balloon sa ibaba.
kapaki-pakinabang Sa ngayon, nananatili ang
sa tao. bayanihan sa mga Pilipino sa
3. Ano pa ang iba pang paraan ng pagtutulungan at
kaisipang ibinigay ng pagmamalasakitan ng
paliwanag? magkakapitbahay."

1. Ano ang paksa ng talata?


2. Ano-ano ang
pangunahing paksa ng
talata?
3. Ano-ano pa ang ibang
kaisipan na ibinibigay ng
talata?
J. Karagdagang Gawain Magtala ng tatlong (3) dapat Makipag-usap ka sa iyong magulang Sagutin ang Karagdagang Gawain Basahin at aralin ang susunod na
para sa takdang- aralin at tandaan sa wastong pananalita na tungkol sa pagbabalik eskwela. Itala sa pahina 22. paksa sa isang linggo.
remediation ayon sa layunin. ang inyong maikling pag-uusap sa
papel. Gumawa ng diyalogo tungkol sa
isang napapanahong paksa sa
ating bansa. Gumamit ng mga
wastong pananalita ayon sa
layunin, tagapakinig at paksa.

IV. MGA TALA


V. PAGNINILAY
A.. Bilang ng mga mag- ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80%
above ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% above
aaral na nakakuha ng
above
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require additional
nangangailangan ng iba activities for remediation activities for remediation activities for remediation activities for remediation
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the
aralin. lesson lesson lesson lesson
D. Bilang ng mag-aaral na ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to require ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to
magpapatuloy sa require remediation remediation require remediation require remediation
remediation.
E. Alin sa mga Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
istratehiyang pagtuturo __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
ang nakatulong ng lubos ? __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
Paano ito nakatulong?
__Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__Event Map __Event Map __Event Map __Event Map
__Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart
__Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion
F. Anong suliranin ang Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan:
aking naranasan __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong
na solusyon sa tulong ng kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo.
__Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga
aking punong guro at
bata. bata. bata.
suberbisor? __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata
__Kakulangan sa Kahandaan ng mga __Kakulangan sa Kahandaan ng mga __Kakulangan sa Kahandaan ng mga
bata lalo na sa pagbabasa. bata lalo na sa pagbabasa. bata lalo na sa pagbabasa.
__Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng
makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya
__Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan

G. Anong kagamitang __Pagpapanuod ng video presentation __Pagpapanuod ng video presentation __Pagpapanuod ng video presentation
panturo ang aking __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
nadibuho na nais kong __Community Language Learning __Community Language Learning __Community Language Learning
ibahagi sa mga kapwa ko __Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia”
guro? __ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material

You might also like